chim non ( trong ổ ) nuôi bao lâu thì biết sổ bọng ?

trunggialai

các bác cho em hỏi chim non nuôi khoảng bao lâu thì biết sổ bọng ?
em mới nuôi chim non được 4,5 tháng lên má đỏ rồi mà vẫn chưa biết.
mong các bác chỉ bảo giúp.thân!

vukienvp

Mình toàn nuôi chim bổi nên cũng ko rành về vấn đề này.
Ngồi hóng các cao thủ hay nuôi chim non vào chỉ giáo.

sonbt

Bạn phải có chim hót tốt rồi cho chim con tập giọng hoặc có chim rừng nhé.

soncao3008

Mình ko biết bác thế nào, chứ chim nhà mình cũng ổ lên 4,5 tháng là sổ bọng, giờ 10 tháng đã chơi cội rồi. Chắc cũng tùy tố chất từng con thôi.

sinzum

Có bài ní về cách học giọng của chim non lên đó bác. Tìm và tham khảo đi.
Con bác quá khó khăn khi ko có chim thầy, hay nhà ko gần rừng thì theo em nghĩ mở mp3 cho nó nghe suốt đi. nghe riết no wen giọng sẽ hót theo.

neo

chim non nuôi tổ ra bọng thông thương thì phải ngoài 3 tháng , ngoài ra con tùy thuộc vào nết của mỗi con nữa , tốt nhất kiếm 1 con già rừng chơi cội tốt sau khi chim con biết mổ ra đủ lông là nó cũng bắt đâu nghe giọng và học từ từ khoảng 2 tháng sau khi chim thay lông ra má lỡ là bắt đầu sổ bọng , ngoài ra vi trí treo chim thuận lợi cho chim đi gió nữa ,ở thời điểm chim đi gió nhiều tốt nhất là sáng treo gần chim thầy khoảng 2-3 tiếng , trừa đến tối là treo riêng ra xa để cho chim ra giọng và tập trung nghe giọng của mình , lưu ý chim non thường học giọng rất nhanh thời gian này hạn chế huýt gió , treo gần chim mái , chim giọng lạ không rõ ... vì chim non học giọng rất nhanh sẽ ra nhiều giọng kg như ý ( hơi tốn công phải kg các bạn )nhưng được một con chim non nuôi lên thì kỳ công lắm , mấy năm nay minh ghét nuôi chim con và má trắng vì kg như ý , sợ linh tinh , lạc giọng , thất thường , đủ tật ...... kinh nghiệm của mình cho thấy nuôi một con má trằng lên chơi tốt phải mất 3 mùa , trong khi bổi già mình mất 2 mùa chỉ khác nhau ở chỗ con bổi đủ tốt chất hơn , kinh nghiệm hơn , bền hơn ..... còn má trắng hên xui .

neo

(tiếp theo ) chim non học giỏng phải học chim thầy ít nhất 2 tháng trở lên để cho quen giọng và kg bị lạc giọng , trong thơi gian chim non học giọng và ra bọng , hạn chế đi cội hay tíêp xúc với chim lạ , nếu nhà nuôi nhiều chim bổi già thì treo chim non gần con nào mà mình muốn cho chim non học giọng nhất , tốt nhất treo các chim khac ra xa một tí .
ngoài ra còn vần đề dinh dưỡng cho chim non , phải đủ chất , mồi tươi nên thay đổi luân phiên
tắm táp đều đặn , phơi nắng thường xuyên
vài lời góp ý ( hôm nào rảnh sẽ làm một bài dài từ nuôi trong tổ đến ra cội , dinh dưỡng , phòng trị bệnh , cám lực ,ép thay lông, cám thay lông ,tật ngước ngoái ..... cho bà con tham khảo

chaomao^^py

Moderator
NHững gì cần mọi người đã góp ý rồi , có điều bạn cũng nên xem lại là trống hay mái ^^ ,như mình nghe thì đa phần mỗi ổ chỉ có 1 trống. Còn mái thì lấy đâu ra tiếng bọng dài cho bạn nghe ( bọng của mái ngắn mà nhại giọng )

bientien

mình cũng có 1 đội giống bạn được 7 thÁNG Rrồi và đã sổ 5 âm hihi =)) ... mình nghĩ bạn nên ép giọng từ má trắng thì đẹp quá ,h` cho đi học giọng cũng chim già nhé 2 3 tháng là nó nhái kha khá đêý nhưng ko đanh bằng....kn học giọng thì bạn có thể đọc ở nhiều bài viết có nói rất nhiều về bài viết đó .... mình thì mình treo chim già tầng 2 và tầng 1 là đôi chim non ....kiếm cái khe giữa 2 nhà cho giọng chim già đanh và to thì tốt hơn ... hihi kinh nghiệm có gì các huynh chém nhẹ tay... thânnnnnnnnnnnnnnnn

whynot

Đúng rồi,bác chủ trước hết phải xác định trống hay mái đã,thường thì 1 ổ con đầu là con trống,con sau là con mái,nếu có con út thì trống mái 50-50 :D
Thân!

caube1002

bạn không cho nó học giọng thì nó hót sao được, lên má đỏ rồi mà chưa cho học thì bây giờ học không ăn thua nữa rồi bạn à. thả nó đi.

102

sao nhà em nuôi chim non lên mở mp3 làm như nó nghe chán hay sao ấy , lâu lâu mới hót tuy hót hay ma sao no lười hót wa anh ơi