Chim quảng nam nhận biết ra sao các bác

zinzinkute767

E định sắm 1 em quảng nam về chơi nhưng k biết nhận dạng ntn ace nào biết rõ cho ý kiến.

midavina

Chim Quảng Nam mỗi vùng mỗi khác, khi sổ nó cũng đi nhiều tông ngắn tông dài khác nhau khó mà nói hết được. Có những vùng chim không biết hót, kêu như gà kêu, thậm chí hót chẳng khác nào chim Bắc âm rời rạc, sổ chậm ngắn.
Tuy nhiên về cơ bản những vùng chim hay ở Quảng Nam chất đặc trưng để nhận ra đó là âm sổ to, dài, nhanh. Một số vùng giọng sổ nhỏ hơn như Trà My, tuy nhiên vùng này cũng rất rộng, có những vùng sổ rất to. Đợt vừa rồi bán lô hàng Trà My ra Hà Nội mà họ bảo Trà My sao có giọng tit quật như sông Kol cũng không biết trả lời sao.

chipxinh

Hihi đang rảnh.À chim QN thì :tướng trung chim,mào cao đinh có lân có,gốc mào dầy,mỏ chim ngắn mỏng,hai cánh dài,yếm đậm,tướng đứng cao,dài đòn,lúc nào cũng cúp C,giọng sổ thì có đặt trưng Tích đầu âm to và rát,âm dính.lâu lâu vui tý.Hiiiiii

ledinhnhan01

Vô định bác ơi, trừ 1số vùng nổi tiếng (trung mang, sông kôn,trà my,an điềm,......) thì mỗi vùng có chim sổ tiếng riêng, không ai để ý gốc gác, sổ tốt trên 5-6 âm chơi tốt là ok. Bác có thể nhìn trên gu gồ map, QN rầt rộng, giũa các xã,thị trấn cũng khác nhau về giọng rồi huống chi giữa các huyện và thành phố. Chúc bác hài lòng với cu bổi hiện tại

phuc_designer

Hiện tại mình cũng đang nuôi 1 em chim Quảng nhưng chẳng biết chuẩn xác là vùng nào
Về bóng bộ, chim to con, nhìn mướt mát như chim bắc yếm đậm mào cao hầu bò, giáng đấu cúp cầu như con tôm
Giọng cực chuông, ngay cả chim bắc những con mà mình gặp cũng thấy hiếm con nào giọng chuông như vậy nhưng ghét 1 cái là nó bị lây giọng chim bắc thỉnh thoảng quách chèo cheo
Nhìn chung là chim Quảng mình thấy giọng hay dáng đẹp

vukienvp

Nhà mình có 4 chú thì toàn chim Quảng.
2 Skon, 1 Trà my, 1 ko biêt gốc. Nhưng mình vẫn thích vùng Skon và Trà my vì giọng hay và bộ cũng đẹp.

pincon14

wit wow! wit trow. thường là quảng nam nhưng một số vùng không đặc trưng thì không bik. nhiều khi chim di cư nữa.

tutaicongtu

tùy những giọng đặc trưng thì bạn tìm nghe trên gu gồ ấy, các vùng đặc trưng như hòa bắc , soongkoon, trung mang, trà mi , chim đèo nam, thạch mĩ, phong sơn, mỹ sơn... mỗi vùng nó đều có đặc trưng riêng, với lại bạn nghe nhiều, thấy nhiều mới dể đoán, chim nó học giọng nhau là bình thường, chim tơ nó chịu học giọng vùng nào thì tức là nó ở vùng đó.