Chim Quảng, Nhờ AE Check Location giọng chim hộ mình phát ^^

hoianstyle

Mọi người nghe thẩm giọng hộ mình gốc gác của chim mình phát, chỉ biết là chim Quảng Nam nhưng ko biết vùng nào :eek:
Clip đầu là lúc mới đem về, ở giây thứ 20s hình như nó lên hơn 9 âm phải ko ạ ?

Còn đây là Clip mới quay lúc sáng, hôm qua dẫn cu cậu đi ra cội đc 1 lần, thì sáng nay đã hót thêm giọng hơi lạ.

E thích giọng con này vì nghe nó hay hay thế nào ấy, nhưng cứ thắc mắc là chả biết vùng nào.
Chân thành cảm ơn AE nhé.

vukienvp

Trước mình có một chú Núi Thành - QN hót cũng dài toàn đi 9 âm.
Ko biết chim của bạn có phải ko, chờ cao nhân thẩm tiếp.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Phán đại nhé :)
Clip 1: Tây Giang - Quảng Nam. Tông nhanh, giọng đồng nghe có vẻ thanh thanh.
Clip 2: Chưa nghe rõ lắm.

Thân ái!

thaodailoc

phán thử,nghe giọng giống chim Chà Vàl Nam Giang ,tông đầu đi ,âm hơi ngắn,khoảng 4.5 âm ak :cool::cool::cool:
Được mấy tháng lồng rồi bạn

hoianstyle

Phán đại nhé :)
Clip 1: Tây Giang - Quảng Nam. Tông nhanh, giọng đồng nghe có vẻ thanh thanh.
Clip 2: Chưa nghe rõ lắm.

Thân ái!

Thanks a nhé, mấy ng bạn nói chim vùng nào đó gần sông kol mà ko chắc
clip 2 nghe không rõ lắm bác ơi lẫn tạp âm quá
E nghe rõ mà bác :(
phán thử,nghe giọng giống chim Chà Vàl Nam Giang ,tông đầu đi ,âm hơi ngắn,khoảng 4.5 âm ak :cool::cool::cool:
Được mấy tháng lồng rồi bạn
Hii, có chắc ko vậy bạn :D :D Dòng chalval chim hay lắm :)
Clip 1:âm đoán nhé:bà lừa,rõ,nhanh gọn

Mấy a nghe thử hộ Clip dưới dùm e tiếp nhé, lúc này là có chim trời về nên nó sổ, ché, ức lộn, bu nóc ... @@ .Lúc mới đem về e để bên con Khuyên ai dè nó học theo bu nóc, sau đó e bịt nóc bằng keo trong hơn 1 tháng rồi đổi qua lồng khác 3 cầu thì hết hẳn. Tính đến nay thì đc 3 tháng lồng rồi. Chim rất có tố chất, e mới cho đi cội đc 1,2 lần nhưng đã có thái độ rồi
.

chipxinh

Thanks a nhé, mấy ng bạn nói chim vùng nào đó gần sông kol mà ko chắc

E nghe rõ mà bác :(

Hii, có chắc ko vậy bạn :D :D Dòng chalval chim hay lắm :)

Mấy a nghe thử hộ Clip dưới dùm e tiếp nhé, lúc này là có chim trời về nên nó sổ, ché, ức lộn, bu nóc ... @@ .Lúc mới đem về e để bên con Khuyên ai dè nó học theo bu nóc, sau đó e bịt nóc bằng keo trong hơn 1 tháng rồi đổi qua lồng khác 3 cầu thì hết hẳn. Tính đến nay thì đc 3 tháng lồng rồi. Chim rất có tố chất, e mới cho đi cội đc 1,2 lần nhưng đã có thái độ rồi
.

Hihi cố gắng vài tháng nửa e nó sẽ thành nhân tài cho đoàn xiếc,mong bác bỏ qua.Thân

hoianstyle

Hihi cố gắng vài tháng nửa e nó sẽ thành nhân tài cho đoàn xiếc,mong bác bỏ qua.Thân

Thanks bác trêu e. E xin đính chính lại là hiện nay nó đã khỏi hẳn lộn , bu nóc 100%.

Lúc để ở nhà 2 tháng chữa bệnh cũng nãn lắm, nhiều lúc thấy nó nhảy nhảy muốn làm xiếc chỉ ưa đánh mạnh vào cái lồng như ý là quở trách thôi.
Nhiều lúc đem theo xuống nơi làm việc thì ai cũng nhìn chim bịt nóc mà lắc đầu, để gần chim ng ta thì ng ta sợ nó bám rồi chim ng ta lại học theo, thế là bị cách ly ra. Cũng buồn cho số phận e nó. E theo đạo Phật nên luôn có 1 hy vọng khi lấy cái Tâm của mình đặt hết niềm Tin về nó. Và đúng là trời ko phụ lòng người.
Qua đây xin gọi là chia sẽ với các bạn là khi chim bị bám nóc thì nên đặt cầu tròn 4 góc đưa cao lên cho nó ko có không gian xoay mình, hạ cầu chính giữa xuống cao hơn đáy 10cm,lấy băng keo trong loại to dán bít lại phần nóc trên và dán thêm tầm 5cm 4 phía xung quanh ở gần nóc cho tránh việc bám nan và ngoái, và luôn luôn trùm áo lồng phía trên. Khoảng 1 tháng 10 ngày đem ra bỏ vào 1 cái lồng 3 cầu thẳng song song như mình, nhớ để 2 cầu trên gần nhau nhé, thử xem nó có còn bu ko để tránh trường hợp chưa quen lại ngoáy ra sau nhìn cầu trc khi nhảy. Tiếp tục lại đưa tiếp qua lồng cũ ( bịt nóc ) và treo lên nhưng tháo áo trùm ra cho nó quen dần.
Cách làm là bịt nóc, ko treo dưới hàng cây kẻo nó bám rồi ăn lá, dùng cầu 4 góc và cầu chính giữa hạ xuống tầng cuối của lồng để nó khỏi nhảy lên nóc đc.Và kết quả là ko thấy hiện tượng đó nữa. Chim cũng đỡ sợ ng nên ko ngoái và bu nóc trốn linh tinh.
Đến tháng thứ 2 sang ra đem đi cội xem thế nào. Và nhớ là chỉ bung chim ra khi cho tắm và dợt chim dợt chim, ngoài lúc đó ra thì luôn trùm lại để nó khỏi có thời gian tự do ở ngoài rồi cứ thế là nó bỏ hẳn.
Nếu bạn có 1 chú chim tốt nhưng lại mắc lỗi bu nóc thôi thì bỏ 1 time làm theo mình hướng dẫn và phải có lòng tin. Chắc chắn bạn sẽ được thành quả mà bạn và tôi mong muốn khi chờ đợi.
E tối quá hén, say bét nhưng giật mình để đem chim ra cho phơi nắng sau vào ngủ tiếp nên bố Cục câu văn ko mạch lạc. Mấy bác thông cảm cho. :)