Chim tự phá lông đuôi

thietmocchan123

ÃChào các bác , em có một chú buổi Đồng Bò đang đươc thuần , giọng tông đôi rất hay . Lúc bắt chim về nhất định không chịu tắm dù đã thử mọi cách như trên diễn đàn , nên lông lá có phần sơ sát . Đến khi phát hiện ra em nó kết với một e ở nhà bèn dụ em nó qua được lồng tắm . Đã tắm táp được tuần nay , lông lá cũng đàng hoàng , chỉ có phần lông đuôi có cọng gãy cọng toe . Bắt đầu từ đây e nó có hiện tượng tự cắn phá lông đuôi nhìn rất ghê và tội nghiệp . Không biết có bác nào gặp trường hợp này chưa ? Có cách gì hay không ? Hay là để em nó ra lông mùa sau

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Mình cũng có một em tự cắn lông đuôi. Bạn có thể nhổ phần lông đuôi đó đi rồi nó mọc lại cũng nhanh. Nhưng cho em nó ăn uống mồi tươi hoa quả đầy đủ vào tắm táp và tắm nắng là ok

netcom0909

theo mình thì do nết con chim, do nó ghét con chim kia mà ko làm gì được nên ức chim và tự phá lông, cái này mình đã gặp vài con, con nào bị mình đều phải bán đi hết. Có con mùa này ko phá lông nhưng sau khi thay lông xong lại tự cắn phá lông. Cũng chưa biết cách nào hiệu quả có thử mấy cách trên diễn đàn đã chỉ nhưng ko thành công.

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
ÃChào các bác , em có một chú buổi Đồng Bò đang đươc thuần , giọng tông đôi rất hay . Lúc bắt chim về nhất định không chịu tắm dù đã thử mọi cách như trên diễn đàn , nên lông lá có phần sơ sát . Đến khi phát hiện ra em nó kết với một e ở nhà bèn dụ em nó qua được lồng tắm . Đã tắm táp được tuần nay , lông lá cũng đàng hoàng , chỉ có phần lông đuôi có cọng gãy cọng toe . Bắt đầu từ đây e nó có hiện tượng tự cắn phá lông đuôi nhìn rất ghê và tội nghiệp . Không biết có bác nào gặp trường hợp này chưa ? Có cách gì hay không ? Hay là để em nó ra lông mùa sau
Chào mào mắc hiện tượng này po tay rồi cứ căng lên là tự phá lông, không cách nào trị được, chia buồn cùng bạn, nhưng để ở nhà chơi nghe giọng thì cũng được.

minhvy

mình cũng có một con, khi nó căng lửa là bị như vậy, bó tay, không làm sao trị được.

hoasac

Bạn nhắc Bổi Đồng Bò, chắc bạn là người Nha Trang phải không? thường chơi ở trường nào.
Đổi người nuôi đi bạn! Bạn gửi cho người thân quen nuôi. Nếu không hết thì huấn luyện làm mồi cho đi rừng thì có đuôi hay không cũng không quan trọng
Chúc thành công!

thietmocchan123

thanks , ban Hoasac mình là người Nhatrang thường thì ít có thời gian nên chủ yếu là trường nhà ( vì gần xóm cũng nhiều người chơi nên tập hợp ) . bây giờ quan sát thấy lông ức cũng bị nó quậy sơ sát luôn . Định bắt ra nhổ lông đuôi nhưng sợ chim càng nhát thêm , bây giờ thì dùng biện pháp trùm kín thử coi ( Chắc do chim nhiều lửa quá nên ức )

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Bác bắt ra bôi dầu vào đuôi của nó khi cắn nó sẽ thấy cay không dám cắn nữa đâu!

Pleikupho

Bác bắt ra bôi dầu vào đuôi của nó khi cắn nó sẽ thấy cay không dám cắn nữa đâu!
cách này hay........và có nghe 1 vài ae nói tới
nếu là bổi thì chưa chắc là cắn phá đuôi đâu. có thể 1 thời gian chim ko tắm + nhảy nhiều nên lông đuôi gãy và chim có hiện tượng cắn để nhổ lông đuôi. mà bổi mùa đầu thì chưa nói dc gì đâu. nếu 1 khi e nó đứng lồng rồi mà đuôi vẫn hư thì mới cực. mình thuẩn bổi kiểu như ae ở bình định và gia lai hay dùng là quấn băng keo quanh lồng, thấy chim rất ít hư mặt và đuôi, đa phần mình bắt bổi về 1 tuần là tắm ngon rồi.hihi. chắc do mình may mắn

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Mình cũng có em mồi (Đèo) tự phá đuôi, đã thực hiện theo cách mà ae đã hướng dẫn nhưng vẫn chưa hết. Nay post clip em nó đang phá đuôi lên các ae nghiên cứu thêm để tìm ra hướng điều trị hợp lý. Thanks

Thân chào/chaomao_mduc

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Hi AE,
Nhà mình có 1 em Quảng Nam đến nay được 8 năm tuôi, rất hung giữ, hễ cứ căng lên thì lại phá đui mà lâu nghĩ pó tay không còn cách nào chữa được. Mùa vừa rồi mình làm một lồng AVI và nhổ hết lông đui của nó, sau đó thả vào AVI.
Đến nay lông lá rất đẹp và quên mất đi cảm giác tự phá đui và chơi tốt. Mình nghĩ AE nên áp dụng thử cách này. Hihi,
Nếu chữa được thì khao chầu cf đấy nhé

caube1002

Mình cũng có em mồi (Đèo) tự phá đuôi, đã thực hiện theo cách mà ae đã hướng dẫn nhưng vẫn chưa hết. Nay post clip em nó đang phá đuôi lên các ae nghiên cứu thêm để tìm ra hướng điều trị hợp lý. Thanks

Thân chào/chaomao_mduc
nhìn nó vãi chưởng thật.

linhtay

Hi AE,
Nhà mình có 1 em Quảng Nam đến nay được 8 năm tuôi, rất hung giữ, hễ cứ căng lên thì lại phá đui mà lâu nghĩ pó tay không còn cách nào chữa được. Mùa vừa rồi mình làm một lồng AVI và nhổ hết lông đui của nó, sau đó thả vào AVI.
Đến nay lông lá rất đẹp và quên mất đi cảm giác tự phá đui và chơi tốt. Mình nghĩ AE nên áp dụng thử cách này. Hihi,
Nếu chữa được thì khao chầu cf đấy nhé

chuẩn,thả vào Avi,mình còn kết hợp thêm e mái ở cùng luôn.ko có e mái thì cho con bổi cùi vào cho chiến nhau,sau 1 tg sẽ hết.

yeuchimhue

loại này rất là khó chữa bác chủ ạ , nó kết em nào mà bác cứ để gần hoặc cho thấy mãi nó ức nên tự xử đó bác ạ , chia bùn

dauvietha

Thân chào/chaomao_mduc

Mình cũng đã từng có 1 em như thế này. Con này cuồng quá nên tự quay qua cắn đuôi do nó kết 1 con nào đó trong nhà,nếu ko cho thấy,không nghe giọng con kia thì không phá. Bạn thử cách ly xem sao và nên cho đi cội nhiều hơn.
Thân!