Chim thay lông 1 mùa 2 lần !

Anh em cho hỏi trường hợp kỳ lạ
Em có con má trắng đầu mùa bẩy tháng 5 về nuôi 1 tháng thì thay lông,tháng 8 là xong lông vào lửa chơi lai rai.
Giờ em nó lai tiếp tục thay lông thêm lần nữa ....như vậy là sao ta ko lẽ trong ( 1 mùa chim ) em nó thay 2 lần nhỉ ......ẹc chỉ có 9 tháng mà đc 2 mùa á kaka
Chim rụng 50% lông rồi chắc qua tết sẽ xong lông.

mình nuôi chim non nhiều nhưng chưa gặp trường hợp này khi nào. chim non lên thay lông sớm 1 lần má trắng thành má đỏ rồi qua mùa thay lông tiếp theo nó mới thay lông. nguyên nhân e nó đổ lông tiếp có thể do bạn đổi cám, chim bị sốc cám dẫn đến thay lông. hoặc có nhiều nguyên nhân khiến chim đổ lông bất thường. vd bạn đi đâu xa mấy ngày ko chăm đc trùm chim lại và cho nước cám đủ ăn trong 1 thời gian chừng 1 tuần cũng khiến e nó thay lông...do bạn lười vệ sinh lồng, thức ăn rơi vãi nhiều trong lồng và nhất là cho ăn nhiều cam quýt vỏ rơi dưới đáy lồng mà bạn ko lấy ra cũng khiến chim thay lông đó

Chuyện bình thường ở mùa lông nhà đầu tiên mà bạn, nếu chim sang mùa tiếp mà vẫn thế thì bạn nên xem lại cách chăm sóc và dinh dưỡng về bộ lông nhé.

bloodorchid

Anh em cho hỏi trường hợp kỳ lạ
Em có con má trắng đầu mùa bẩy tháng 5 về nuôi 1 tháng thì thay lông,tháng 8 là xong lông vào lửa chơi lai rai.
Giờ em nó lai tiếp tục thay lông thêm lần nữa ....như vậy là sao ta ko lẽ trong ( 1 mùa chim ) em nó thay 2 lần nhỉ ......ẹc chỉ có 9 tháng mà đc 2 mùa á kaka
Chim rụng 50% lông rồi chắc qua tết sẽ xong lông.

Case này mình gặp rồi, chim 3 mùa từ má trắng nuôi lên, đợt thay lông đầu mình "nuôi kỹ quá" cho ăn tắm rữa hàng ngày nhưng không phơi khô, tắm xong là tủ lồng cất luôn, lông ra đều rất đẹp nhưng 2 tháng sau rụng lại như chưa được rụng. hiện tại đang làm chim cảnh vì không chơi gì hết. hehe. đang đợi mùa lông tiếp theo.
hi vọng bạn không gặp trường hợp giống vậy.