Chim thi - những điều cần biết...

impala

Chim Thầy
Thú vui chăm chim thi quả là thú vị, thú khi được thấy chú chim yêu so tài cao thấp, thú khi được gặp gỡ người cùng đam mê, và thú khi học được nhiều điều chưa biết, thú khi được thấy không những bề mặt của tảng băng, nhưng được thấy tất cả.

Ảnh: Chú Mike Tyson của bác Tinatino

Đối với những người mới chơi chim, nhất là chim đi thi hay đi cội, thì coi việc chăm sóc và nuôi dưỡng chú chim mình ưng ý và yêu mến thành 1 chú chim hay là mãn nguyện rồi. Công thức chăm sóc chim thi thì chắc ít nhiều chúng ta cũng biết như:

- Dinh dưỡng: cám, trái cây, mồi tươi v.v...
- Nắng
- Chế độ dợt, tập lực v.v...

Nhưng hôm nay, tôi xin mạn phép được nói đến 2 yếu tố được mà tôi coi là quan trọng nhất đó là tố chất chú chimsự nhạy bén của chủ chim

Tố chất con chim thi:

Yếu tố này cũng đã được tranh luận khá nhiều từ rất lâu, Nhưng theo tôi nghĩ, tranh luận của việc này thường do chúng ta chưa thống nhất về cách nhìn 1 chú chim. Chúng ta chơi chim theo phong cách nào? Thế nào là 1 chú chim hay? Những câu hỏi tưởng chừng rất đơn giản nhưng nó lại là cái chìa khóa đầu tiên để mở đúng cánh cửa mà chúng ta muốn vào để khám phá. Một khi chúng ta có cùng quan điểm thì mọi việc sẽ dễ dàng hơn, như hầu hết tất cả các anh em chơi chim thi đều đánh giá độ bền, cánh rồi tới bọng của chú chim và là thước đo cho 1 chú chim thi hay. Nhưng nếu chúng ta là người yêu chim giọng, thì yếu tố đầu tiên phải là đúng giọng chuẩn, đẹp để đánh giá 1 chú chim.

Trở lại với chú chim thi của chúng ta, thì tố chất của nó được đánh giá qua những lần cọ xát thi thố ngoài đấu trường, chú chim đó đi đến đâu, phong độ như thế nào, và thước đo chúng ta hay dùng là chim thi mấy lần? đến vòng mấy? hay có giải chưa? giải gì? ở Hội thi nào? Vậy, một khi chú chim đã khẳng định được vị trí của nó trong các cuộc thi, không chỉ 1 lần nhưng nhiều lần, thì khi đó chú chim đã khẳng định là có tố chất.

Sự nhạy bén của chủ chim:

Để chứng minh cho yếu tố bậc nhất này, tôi xin đem ra 1 vài so sánh sau và mời anh em cùng thử trả lời tại sao: (ở đây coi như 2 người có điều kiện như nhau và tôi sẽ so sánh về vần đề chi phí cho 1 chú chim hay sau)

1. Có người nuôi chim 1 năm đã có giải, nhưng có người vài ba năm chưa có gì
2. Có người chăm chú chim đó ra trường lúc chơi lúc không, nhưng người khác chăm thì lại chơi ổn định
3. Có người chăm hoài chim đi thi chỉ được vào vòng sâu hoặc giải khuyến khích, nhưng người khác cầm thì chú chim đó giải cao liên tục

và còn nhiều nhiều nữa, vậy thì sự khác nhau ấy có phải do chú chim không hay là do người nuôi? Những yếu tố sau đây có thể trả lời cho sự khác biệt đó:

- Người nuôi: bao gồm chế độ nuôi, tập dợt, dinh dưỡng v.v...
- Môi trường xung quanh

Là 1 chủ chim nhạy bén thì chắc chắn chúng ta sẽ biết chú chim của chúng ta phải sống trong môi trường như thế nào cho phù hợp. Khi chú chim ở trong môi trường không thích hợp, lúc nào cũng dè chừng hay lo lắng thì sao có lửa và bình tĩnh để chơi. Chế độ chăm và dinh dưỡng nên điều chỉnh cho phù hợp với chú chim từng thời điểm và từng chú chim sẽ khác nhau.

Những điều này có vẻ ai cũng biết, nhưng qua các cuộc thi tôi đã tham gia, thì có 1 câu hỏi luôn nằm trong đầu cần được giải đáp, và mong anh em bàn luận để thấy tảng băng chìm này:

Ví dụ:

Cũng là chú chim Mike Tyson, cũng 1 công thức cám, cũng 1 lịch chăm, cũng 1 môi trường như nhau. Nhưng khi tôi đem đi thi thì rớt sớm, còn bác Tinatino đem đi thi thì có giải. Vậy nếu trường hợp đó xảy ra, vậy sự khác nhau là gì???

Mời anh em 1 ly trà đàm đạo nhé!

Thân ái, Impala!

ARCH VIET

Chào Mào TP.HCM
Theo mình thi chim cũng cần có một chút may mắn nữa. Chắc bác không may mắn bằng anh Tâm thôi! :)

chaugiathuan1

cái duyên và 1 tí may mắn... có nhiều chú chới rất hay nhưng chẳng qua nỗi vòng loại vì chẳng may rỉa long lúc trọng tài đang chấm :(

nghethienan hue

chắc là do đường xa đó chú sĩ ơi , con người mình mỗi lần đi xa còn thấy mệt huống chi là chim

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
Cám ơn chủ thớt có bài viết rất ý nghĩa và đúng như suy nghĩ của hầu hết anh em chơi chim.
Mình cũng có nhận xét là muốn đạt đc thành tích cao trong thi cử thì chú chim giữ 50% còn chủ chim giữ 50% tại sao như vậy ?mình xin đưa qua điểm của cá nhân:
1-Một chú chim có tố chất đi thi là chú chim biết phối sức 1 cách hợp lý (thường thì những chú chim già mùa).vì cuộc thi kéo dài khá lâu khoảng >=4h nên nếu con chim ché nhiều chơi băm bổ chắc chỉ vào vòng 3-4 là cùng.
2-Chú chim hay được chủ nhận đích thân chăm sóc cũng đóng 1 vai trò qua trọng đó là chế độ chăm sóc ổn định tập dợt đúng bài .Có nhưng chú chim mới hơn kém 1 năm lồng nhưng đã ăn đc nhiều giải như chim của Bác Hưng(CMVN) đã ăn đc vài cờ trong các cuộc thi lớn hay chú chim của bác LUONGDD cũng non mùa lồng nhưng cũng đã khảng định đc đẳng cấp của mình .Mỗi nghệ nhân đều có cách chăm sóc tập dợt riêng nên sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến chú chim thi đấu.
3-Thời điểm đỉnh cao của chú chim:Như các Bác đã biết 1 năm chim thay lông 1 lần và thời điểm đó chim đc nghỉ ngơi chờ lấy lại lửa .Có những chú chim mùa trc khá hay đc đc giải này giải nọ nhưng khi thay lông xong chăm sóc ko đúng cách màu sau chim đi thi toàn rớt vòng ngoài chủ chim chán nản và đã nhượng lại cho ngừoi khác và về chủ mới khi biết đc nết chơi của chú chim sau vài tháng chú chim đã lấy lại đc phong độ và đã ko phụ lòng kiên nhẫn của chủ nhân.
4-Yếu tố may mắn và có duyên với chú chim :Vấn đề này tuy anh em nghĩ may rủi nhưng nó cực quan trọng không thể thiếu trong các cuộc thi.Trong thú vui tao nhã này chữ "DUYÊN"không thể bỏ qua .1 chú chim đến với mình 1 cách vô tình không chủ động trc đc nhưng lại cho chủ 1 bất ngờ khá lớn là đạt đc thành tích khá cao trong các cuộc thi.Có rất nhiều anh em mua 1 chú chim chỉ hơn 1tr của những anh em không chuyên nhưng khi về tay mình lại phát huy tối đa .
Tóm đi tóm lại là suy nghĩ và kinh nghiệm còn nông cạn của mình là như vậy xin mời các cao thủ chém tiếp ah

phamngoctham

thanks tất cả anh em theo mình thì yếu tố thòi tiết cũng rất quang trọng nếu nhu chúng ta nuôi chúng ỏ một môi truòng mà thòi tiết hay thay đổi cũng ảnh huỏng khá lón tói phong độ của chú chim.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Mình củng gặp nhiều trường hợp như thế này!
Có lẽ chữ " DUYÊN" nói lên tất cả!

soncao3008

Mình xin mạn phép dùng câu "Thiên thời, địa lợi, nhân hòa" để trao đổi với ae về Topic này.

Thiên thời : là ae do may mắn hoặc kinh nghiệm mà chọn được 1 chú chim hay

Địa lợi : ở đây mình hiểu theo nghĩa là thời tiết và địa điểm (trường) mà chim nhà đi thi. Nếu gặp trời nắng đẹp thì chim chúng ta chơi "hết mình" là vui rồi, nhưng sẽ có những trường hợp chim lạ trường mà sẽ không còn duy trì được phong độ như khi chơi tại "trường nhà".

Nhân hòa: mình nghĩ chính là sự "hiểu" giữa chim và chủ. Thái độ của chủ chim trong lúc nuôi cũng như trong lúc đấu, theo mình phụ thuộc khá nhiều vào chủ chim. Việc chăm chim tỉ mẫn sẽ giúp chú chim tự tin hơn khi ra trường.

Bản thân mình thì chưa cho chim đi thi lần nào, tuy nhiên với việc thích thuần chim bỗi ra cho đi trường thì mình cảm nhận rằng giữa người và chim sẽ luôn có 1 sợi dây tình cảm nhất định qua quá trình chăm nuôi. Vì vậy, chim sẽ tự tin hơn khi tìm được 1 người chủ thực sự.

Vài lời chia sẽ cùng ae, có gì không phải mong ae bỏ qua.

impala

Chim Thầy
Xin các ơn bác Độ và các bác khác đã ủng hộ... Tuy nhiên, ban đầu em cũng tin vào chữ "Duyên" nhưng sau 3 cuộc thi em tham gia... thì em phải nói là chữ "Duyên" nó hầu như không có trong cuộc thi chim cũng như chăm sóc chim thi (chỉ hầu như không có và theo ý kiến chủ quan của e thôi nhé) Trong thi cử thì em nghĩ nó có "Hên" và "Xui"

Lấy ví dụ này (xin phép bác Duy Phamlai đừng chém em nhé hehe) Hôm qua con của em mang số 88, và con của bác Duy mang số 86, hính như lúc đó là vòng 5, trong khi các chú chim gần ổn định vị trí thì bác Duy có đề nghị em đổi chỗ cho con bác với con em đi vì con bác nắng quá... hehe... vui là chính nên e sẵn sáng... Tuy nhiên vòng này 3 con xung quanh con 88 của em mặc bikini tắm hết nên con 88 của em thay bikini tắm luôn hahahaha... còn con 86 của bác Duy cũng mặc bikini tắm chung với 1 con khác cạnh nó kaka... kết quả Trọng tài kết con bác Duy hơn vì nó mặc bikini màu đỏ... con 88 của em may mắn thoát qua được hehe...

Thì đó em xác nhận là có "Hên" và "Xui". Nhưng nếu chúng ta chỉ chờ vào "hên, xui" thì chắc là khó mà có giải được... Lại 1 lần nữa em khẳng định, có cái gì đó còn thiếu thiếu ở đây, ở người chủ chim... Mời anh em tiếp tục đàm đạo... Vì nói ra bây giờ mất vui hehehe

Thân, Impala!

P/S: à em quên, Con 88 của em hên là nó qua dc,xui là xung quanh nó 3 con tắm và nó tắm theo. Còn con 86 của bác Duy hên là nó tắm chung với 1 con, mà xui là bị trọng tài tóm vì cái tội ham vui kaka

Sửa lần cuối:

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Xin các ơn bác Độ và các bác khác đã ủng hộ... Tuy nhiên, ban đầu em cũng tin vào chữ "Duyên" nhưng sau 3 cuộc thi em tham gia... thì em phải nói là chữ "Duyên" nó hầu như không có trong cuộc thi chim cũng như chăm sóc chim thi (chỉ hầu như không có và theo ý kiến chủ quan của e thôi nhé) Trong thi cử thì em nghĩ nó có "Hên" và "Xui"

Lấy ví dụ này (xin phép bác Duy Phamlai đừng chém em nhé hehe) Hôm qua con của em mang số 88, và con của bác Duy mang số 86, hính như lúc đó là vòng 5, trong khi các chú chim gần ổn định vị trí thì bác Duy có đề nghị em đổi chỗ cho con bác với con em đi vì con bác nắng quá... hehe... vui là chính nên e sẵn sáng... Tuy nhiên vòng này 3 con xung quanh con 88 của em mặc bikini tắm hết nên con 88 của em thay bikini tắm luôn hahahaha... còn con 86 của bác Duy cũng mặc bikini tắm chung với 1 con khác cạnh nó kaka... kết quả Trọng tài kết con bác Duy hơn vì nó mặc bikini màu đỏ... con 88 của em may mắn thoát qua được hehe...

Thì đó em xác nhận là có "Hên" và "Xui". Nhưng nếu chúng ta chỉ chờ vào "hên, xui" thì chắc là khó mà có giải được... Lại 1 lần nữa em khẳng định, có cái gì đó còn thiếu thiếu ở đây, ở người chủ chim... Mời anh em tiếp tục đàm đạo... Vì nói ra bây giờ mất vui hehehe

Thân, Impala!
Bikini màu đỏ là sao vậy bác! hehe

Tiger lee

www.chaomao.org
Cảm ơn Impala có bài viết hay.... Nhưng trong cuộc thi nào yêu tố hên xui cũng có vai trò Chủ yếu. Còn về nhận xét chim hay, hay chim ko hay thì mỗi ngươi mỗi ý. Vì vậy nên mới có trọng tài, mà trọng tài thì có nhận xét khác theo cách của từng người có thể ko giống như những suy nghĩ của Chủ chim. Theo Mình hên xui ở đây bao gồm rất nhiều yêu tố mà có lẽ mỗi người sẽ có cảm nhận riêng nên ko thể phân tích hết dc.

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Mình chỉ biết nói 1 câu: phong độ là nhất thời,đẳng cấp là mãi mãi. 1 con chim đẳng cấp khi đi thi + đạt điểm rơi phong độ thì mới hy vọng vào sâu và có giải được