Chim xong lông không chơi, nhờ ae giải đáp.

chaomaoyemkhit

Chào ae, em có một vài điều thắc mắc muốn hỏi, mong ae giải đáp giúp.
Khoảng 3 tháng trc e có bắt 1 chú, là chim bổi đc 1 mùa. Đem về đc vài hôm thì em cho ra cội và chơi khá tốt, siêng miệng, siêng cánh, ae ở cội đánh giá khá tốt.
Sau đó em nó thay lông, đc tầm 2 tháng em cứ ngỡ em nó sắp xong lông r nên cho đi dợt, chim vẫn chơi nhưng yếu. Sau đó em đổi cám tốt hơn, và chim tiếp tục rớt lông đến nay là thêm 1 tháng đã hoàn toàn xong lông. Nhưng giờ chim ra cội k chơi nữa, treo xa thì chỉ thái độ chứ k ra bọng, kè chim dù chỉ chim yếu thì sụp mào xù lông.
Quá trình chăm lông em làm khá tốt. Chế độ chăm của em cũng khá tốt, trái cây thường nhật, cào cào cách nhật, nắng nước nghỉ ngơi đầy đủ, nhưng không hiểu sao chú chim lai tụt thê thảm như vậy làm em rất buồn lòng. 3 tháng chăm lông đầy hy vọng của em giờ tan theo mây khói.
Vấn đề của em nó hiện giờ là gì vậy các bác, mong các bác cho em lời khuyên!!!

hoangjtam

bình thường thôi bạn tại chim còn ê mình chưa có lửa lấy gì chơi có nhiều con chậm bắt nhịp bạn cứ chăm đều tay chim sẽ chơi lại .tại bạn nôn nóng chứ k phải tại con chim.

phuongcty470

Có lẽ do bác đổi cám và đặt quá nhiều kỳ vọng vào e nó. Từ ngày bác đổi cám chim đổ lông dặm, bác có thấy dấu hiệu hợp cám ko?

chaomaoyemkhit

Có lẽ do bác đổi cám và đặt quá nhiều kỳ vọng vào e nó. Từ ngày bác đổi cám chim đổ lông dặm, bác có thấy dấu hiệu hợp cám ko?
Cám mới hàm lượng chất hơn khá nhiều so với cám cũ, nhưng chim vẫn đi phân tốt bác à, nhưng cái mình thắc mắc là tài sao chim vẫn không vào lửa dù đã xong lông hơn 2 tuần??? Và ra cội thái độ lại xuống quá nhiều như vậy!!

phuongcty470

Cám mới hàm lượng chất hơn khá nhiều so với cám cũ, nhưng chim vẫn đi phân tốt bác à, nhưng cái mình thắc mắc là tài sao chim vẫn không vào lửa dù đã xong lông hơn 2 tuần??? Và ra cội thái độ lại xuống quá nhiều như vậy!!
Theo e nghĩ thay lông xong có con nhanh có con chậm vô lửa. Có nhiều con lông mới 80 - 90% là đã vô lửa chơi khá rồi nhưng có con xong lông cả tháng vẫn xập xình. Bác kiên nhẫn thêm 1 thời gian xem thế nào.

chaomaoyemkhit

Theo e nghĩ thay lông xong có con nhanh có con chậm vô lửa. Có nhiều con lông mới 80 - 90% là đã vô lửa chơi khá rồi nhưng có con xong lông cả tháng vẫn xập xình. Bác kiên nhẫn thêm 1 thời gian xem thế nào.
Cám ơn bạn, có lẽ vì trc đây khi còn là bổi em nó thể hiện khá tốt nên mình quá kỳ vọng rồi. Giờ mình có nên đem ra cội nữa không hay để ở nhà nuôi cho thật căng mới đem ra??

HieuYamahaBD

chuyện bình thường k có gì quan trọng
thứ nhất : chào mào chơi xung mãn nhất là thời điểm lông tàn ( gần thay lông)
thứ hai : chào mào mới xông lông ít con nào lên lữa đc có khi 4 5 tháng lông tàn nó mới chơi như ý bạn đc
Tóm lại : chào mào chỉ có lông tàn ( lửa tàn) là chơi gê nhất lúc này lo tranh thủ mà đi thi kiếm ít cờ :D
Đấy là kinh nghiệm rút ra từ nuôi chào mào của mình có gì k đúng xin ae chỉnh sửa

phuongcty470

Cám ơn bạn, có lẽ vì trc đây khi còn là bổi em nó thể hiện khá tốt nên mình quá kỳ vọng rồi. Giờ mình có nên đem ra cội nữa không hay để ở nhà nuôi cho thật căng mới đem ra??
Mình cũng nghĩ bạn đặt kỳ vọng vào e nó quá nhiều, giờ thay lông xong mà chưa thấy thể hiện gì nên hơi nôn nóng. Cảm giác đó mình cũng vừa trải qua với 1 e bổi ở nhà. Mới xong lông bạn nên dợt từ từ ngoài biên cho e nó quen đã, đừng nóng vội hư con chim.

Pleikupho

Mình cũng nghĩ bạn đặt kỳ vọng vào e nó quá nhiều, giờ thay lông xong mà chưa thấy thể hiện gì nên hơi nôn nóng. Cảm giác đó mình cũng vừa trải qua với 1 e bổi ở nhà. Mới xong lông bạn nên dợt từ từ ngoài biên cho e nó quen đã, đừng nóng vội hư con chim.
Đó ko phải là tâm lý của riêng bạn đâu. Ai nuôi bổi cũng mong qua mùa lông chim thuần hơn và chơi hay hoen. Vì chăm thật kỹ mà. Thôi thì cứ cố gắng mà vào lửa thôi. Nhiều lúc mình chăm thật kỹ mùa lông thay xong lại ko chơi buồn và nãn lắm chứ. Nhưng từ từ nó sẽ chơi lại thôi. Đừng nôn nóng mà hư chim ah

nghiemnv

Chơi chim luyện Nhẫn mà bác! Cứ cho em nó thêm thời gian, còn không thì đẩy với giá rẽ. Không có gì phải suy nghỉ mệt óc. :D.

KHANH NGUYEN

chuyện bình thường k có gì quan trọng
thứ nhất : chào mào chơi xung mãn nhất là thời điểm lông tàn ( gần thay lông)
thứ hai : chào mào mới xông lông ít con nào lên lữa đc có khi 4 5 tháng lông tàn nó mới chơi như ý bạn đc
Tóm lại : chào mào chỉ có lông tàn ( lửa tàn) là chơi gê nhất lúc này lo tranh thủ mà đi thi kiếm ít cờ :D
Đấy là kinh nghiệm rút ra từ nuôi chào mào của mình có gì k đúng xin ae chỉnh sửa
Anh này nói rất đúng. COn chim căng lửa khi lông đã ôm gọn sát đến lúc lông tàn. Cơ bản để chim chơi ổn định thì việc duy trì một loại cám hợp với khẩu vị của nó.

vietthangek

Chào bạn !
Đừng vội, vì chú chim sau khi thay lông, đã mất sức khá nhiều. Để lấy lại lửa không nhanh được đâu, đừng so kè chim sớm, bạn theo dõi lửa của chim. Sau khi lông khô bó sát người, lực tốt chim nhanh nhẹn ở nhà chơi tốt sau đó mới mang ra cội để dợt, từ từ thôi nôn nóng sẽ không mang lại kết quả như mong muốn. Bổi một khi đã có lửa chơi không chê vào đâu được. Mình chơi toàn bổi thôi và có chú bổi mình nuôi đến hết 2,5 năm mới chơi đó bạn. Nhưng một khi đã chơi rồi thì mình khỏi phải lo lắng gì cả. Bạn an tâm, chú chim sẽ đáp ứng kỳ vọng của bạn một ngày gần đây thôi.

vietthangek

Có chú chim sau khi xong lông gần 2 tháng mới chơi lại đó bạn. Từ từ rồi khoai cũng nhừ thôi mà.

thanhmai117

Chơi chim luyện Nhẫn mà bác! Cứ cho em nó thêm thời gian, còn không thì đẩy với giá rẽ. Không có gì phải suy nghỉ mệt óc. :D.
Bác nói đúng đấy ạ. Nhưng theo e thì chim nó ở với mình lâu rồi mà đẩy đi thì tiếc tiếc bác ạ.

King Bird

Mới xong lông nếu đã ốp lông thì còn phải hơn tháng nữa mới vào được lửa cơ.Nên chim trong thời điểm này khá lẹt đẹt. ko chơi