Cho chim thức khuya

nghethienan hue

Các pro cho em hỏi ,nuôi chim bổi nên trùm lồng lại lúc mấy giờ tối ,vì em có con bổi nhưng em đi làm cả ngày không chăm được ,chỉ cho thức ăn và chơi với nó lúc đi làm về thôi khoảng 7 giờ tối,không biết như nậy có tốt không .? có khi không trum lồng lại luôn ,vì chim chưa dạn nên em phải làm như vậy, mong các pro chỉ giúp !

cmtegiac

chim chưa dạn nhưng nếu mới bắt về nuôi thì phải trùm để chim ngủ lấy sức, sau vài tháng hãy mở áo lồng để ép dạn bạn nhé. 7h tối bạn đi làm về thì dọn dẹp xong trùm áo cho ngủ luôn còn chơi bời gì với nó nữa, hehe.

nghethienan hue

chim chưa dạn nhưng nếu mới bắt về nuôi thì phải trùm để chim ngủ lấy sức, sau vài tháng hãy mở áo lồng để ép dạn bạn nhé. 7h tối bạn đi làm về thì dọn dẹp xong trùm áo cho ngủ luôn còn chơi bời gì với nó nữa, hehe.
vậy ra mua nó về mà không được ngắm không được nghe hót thì phí quá phải không bác .cảm ơn đã chia sẽ

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Oh đa số anh em củng giống như bác thôi, sáng sớm ngắm tí, tối về nhớ nhớ vạch ra nhòm chút kekeke. Nên cho chim ngủ sớm để chim giữ sức chứ, khi nào đứng lồng rồi thì khoẻ hơn.

jang

bổi thì phải đợi tg thôi bác àh!trước mắt hãy cho em nó nghỉ ngơi đã,ngãm nghía thì chịu khó chờ vài tuần để em nó quen ko gian của lồng đã

vinhdq

Nếu chim không tung lồng nhiều thì bạn cứ mở áo lồng ra, còn nếu còn tung lồng thì mở hé 1/4 là thấy chim rồi, vài lời chia sẽ.
Thân!

ducthitran

MÌnh củng như bạn thôi đi làm cả ngày, sáng dậy mở áo lồng ra nhìn tý rồi treo mổi con mổi góc, chiều về nhòm tý nửa rồi trùm lại. Hôm nào rảnh rổi ở nhà thì tha hồ mà chơi với nó cả ngày, hê hê

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Các pro cho em hỏi ,nuôi chim bổi nên trùm lồng lại lúc mấy giờ tối ,vì em có con bổi nhưng em đi làm cả ngày không chăm được ,chỉ cho thức ăn và chơi với nó lúc đi làm về thôi khoảng 7 giờ tối,không biết như nậy có tốt không .? có khi không trum lồng lại luôn ,vì chim chưa dạn nên em phải làm như vậy, mong các pro chỉ giúp !
Theo kn của riêng mình thì bạn không cần trùm áo lồng cho chim khi em nó chưa dạn (24/24 không có áo lồng), thời gian ngủ của em nó bạn cũng không quá lo. Bạn đi ngủ lúc nào thì em nó được ngủ lúc đó, nếu tối tối bạn làm việc bên máy tính và lồng em nó được treo bên cạnh thì em nó mau dạn đến bất ngờ. Khi nào, bạn cảm nhận em nó đã dạn (khoảng 4 - 8 tháng) đến độ có thể đưa vào huấn luyện được khi đó mới chùm áo lồng và cho em nó ngủ đúng giờ.
Tuy nhiên, việc cho em nó ngủ muộn cũng gây nhiều phiền toái.
1) Trước khi đi ngủ, bạn phải để ý xem em nó đã đậu ở cầu ngủ của em nó chưa(cầu cao nhất), nếu em nó đang đậu ở cầu thấp hơn bạn nhẹ nhàng xùy em nó lên cầu cao nhất rồi mới tắt điện.
2) Do lồng không được phủ áo, nên thỉnh thoảng em nó giật mình bay loạn xạ (khi có thạch sùng chẳng hạn), bạn lại phải thức giấc bật điện cho em nó bay trở lại cầu ngủ(nếu không em nó ngủ treo ở nan lồng).
3) Khi em nó đã thuần, lần đầu bạn trùm áo lồng cho em nó ngủ, do không quen nên em nó cũng bất ổn mất 1 - 2 tối.
Vài kn nho nhỏ, chia sẻ để bạn tham khảo.
Chúc bạn có những chú chim hay!

Mrbin

Theo kn của riêng mình thì bạn không cần trùm áo lồng cho chim khi em nó chưa dạn (24/24 không có áo lồng), thời gian ngủ của em nó bạn cũng không quá lo. Bạn đi ngủ lúc nào thì em nó được ngủ lúc đó, nếu tối tối bạn làm việc bên máy tính và lồng em nó được treo bên cạnh thì em nó mau dạn đến bất ngờ. Khi nào, bạn cảm nhận em nó đã dạn (khoảng 4 - 8 tháng) đến độ có thể đưa vào huấn luyện được khi đó mới chùm áo lồng và cho em nó ngủ đúng giờ.
Tuy nhiên, việc cho em nó ngủ muộn cũng gây nhiều phiền toái.
1) Trước khi đi ngủ, bạn phải để ý xem em nó đã đậu ở cầu ngủ của em nó chưa(cầu cao nhất), nếu em nó đang đậu ở cầu thấp hơn bạn nhẹ nhàng xùy em nó lên cầu cao nhất rồi mới tắt điện.
2) Do lồng không được phủ áo, nên thỉnh thoảng em nó giật mình bay loạn xạ (khi có thạch sùng chẳng hạn), bạn lại phải thức giấc bật điện cho em nó bay trở lại cầu ngủ(nếu không em nó ngủ treo ở nan lồng).
3) Khi em nó đã thuần, lần đầu bạn trùm áo lồng cho em nó ngủ, do không quen nên em nó cũng bất ổn mất 1 - 2 tối.
Vài kn nho nhỏ, chia sẻ để bạn tham khảo.
Chúc bạn có những chú chim hay!
Hay quá lại học mót được it kinh nghiệm mới hehe

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX

Mình còn cho chim bổi ép xem ti vi chung ấy chứ. chấp nhận xơ xác xài mùa lồng sau.

nguyenhaiabc

Not Alone
Mình thì dùng lồng nhỏ ép bổi, dùng băng keo dáng kính nóc lồng để nơi đông người qua lại... mau dạng lắm bác... bác thử cách này xem sao nha. Chúc bác thành công
Mình còn cho chim bổi ép xem ti vi chung ấy chứ. chấp nhận xơ xác xài mùa lồng sau.
Có cho em nó xem Ngoại Hạng Anh ko anh Đoán hiii

Cụp Mào

Bổi mới về thì bạn cứ lấy khăn trùm 3 mặt lại mặt trước để hình chữ A và treo lồng tầm ngực mình nhưng đừng để ở nơi nhiều người qua lại quá.Cứ để xa một tý cho chim mau làm quen với môi trường mới.Bác trùm khăn vậy thì tới tối là em nó tự động đi ngủ sớm thôi.Chim ngủ đủ thì có sức khỏe + bác tắm nhiều thì em nó mau nổi thôi.Chúc bác sớm thành công.