cho e hỏi giọng chào mào songkon kêu ra sao

thanhvalivn110

nhà e mới mua 1 con cm bổi songkon 2 mùa rất chi là nhát cũng sổ rồi nhưng không biết giọng chào mào songkon kêu ra sao xin cac bác chỉ giáo pos vài cái video cho e xem với

thaphuongkhach

Administrator
nhà e mới mua 1 con cm bổi songkon 2 mùa rất chi là nhát cũng sổ rồi nhưng không biết giọng chào mào songkon kêu ra sao xin cac bác chỉ giáo pos vài cái video cho e xem với

Để có thể thẩm định chính xác có phải là chim SK không thì có rất nhiều vấn đề để bàn. Thứ nhất, chim bổi hiện tại ở SK rất hiếm, nếu có thì chim gốc chẳng bao nhiêu, có thể là chim các vùng lân cận di cư đến, chưa kể việc người ta bẫy cách SK xa lắm mà vẫn cho nó là SK. Thứ hai, nếu không thể xác định khu vực bẫy chú chim bổi đó thì chỉ còn cách nghe chim ra giọng. Tuy nhiên, điều này hoàn toàn không dễ. Trước hết bạn phải là người từng sở hữu nhiều chim Quảng các vùng, vì tông nó na ná giống nhau ở các khu vực kế cận như Atin, Trung Mang, Dốc Kiền... và nếu chỉ dựa vào trìu wow để khẳng định là Trung Mang hay trít quật là Sông Kôn thì quả là khó để nói lên điều gì chính xác!

Tốt nhất, nếu bạn ở nơi có điều kiện tuyển chim thì cần biết nguồn gốc rỏ ràng, sau đó nuôi và chờ đợi. Chim vùng nào cũng có con hay, dở nên việc dựa vào hình dáng, tố chất ban đầu để nuôi dưỡng nó thành tài là chính!

Còn clip thì mình có thể gửi cho bạn vài cái để tham khảo, đều là chim của mình tự chăm lên và xác định gần chuẩn giọng SK 100%, có thể bạn nghe xong thì rút ra được 1 điều gì đó, còn giải thích để tự bạn thẩm định thì e là chẳng ai làm được.

Đây là clip con SK già bên trái đấu giọng với em Dốc Kiền:

Đây là clip 3 em đều là Sông Kôn:

Chúc bạn cuối năm vui vẻ!

thanhvalivn110

haha thank bác con sk của e hót y như cái con lồng thứ 1 của clip thứ nhất,bác có thể quay 1 clip chỉ có 1 kon hót thôi được không để cho a e chiêm ngưỡng

phamvinh3005

Chào Mào Thích Nhậu
sax,anh Tú cho chúng uống nước với ăn " bom " mà xung ghê.hihihi
Cũng chúc mừng chủ thớt sỡ hữu dc 1 em SK hen.
thân