CM đã ché. làm gì để dữ lửa

chào mào1

CM của em đã ché,có phải là đã căng lửa. vậy như đã căng rồi thì em cần làm gì để dữ lửa cho nó khỏi tụt lửa.

hand

Tập thể lực kèm phơi nắng buổi sáng, cho chim tắm hàng ngày, chế độ ăn uống đầy đủ, cám, hoa quả, mồi tươi, dợt dãi thường xuyên, ngủ đúng giờ.

keen_cola

cũng chưa chắc bác.bác không nói rõ ché khi nào vì ché khi chơi giàn thì đúng căng thật nhưng bác treo ra ngoài thấy chim trời ché thì chưa chắc vì phần lớn CM thấy chim trời bay qua lại đều có thể ché được hết,căng chủ yếu là em nó chơi thế nào,cánh,giọng ra hết chưa,còn giữa lửa thì có khá nhiều bài viết hay trên DĐ bạn có thể tìm hiểu thêm.chế độ ăn ngủ hợp lý,dinh dưỡng,tắm,phơi nắng,siêng cho đi trường

chaomao^^py

Moderator
Theo mình , ché là 1 dạng trạng thái hưng phấn , 1 dấu hiệu nhận biết tình trạng chim , chứ chưa hẳn là chim đã có lửa . Những chú chim đã cứng tuổi lồng , dù không có lửa vẫn có thể ché ( gặp chim yếu hơn nó cũng ché , mạnh hơn cũng ché nhưng là ché gằng , ché liều bài cuối cho hết bài vở ) . Do đó bạn nên có cái nhìn tổng quan hơn về chú chim của mình ( lông , dáng bộ , thái độ , giọng , phân vv ) , và theo mình chim có biểu hiện sau là vào lửa : ôm lông , sàn cầu linh hoạt , xục xạo , hay ro hoặc ché , lúc chim ra bọng đanh hơn bình thường ,nhìn vào họng chim đỏ xậm chứ không vàng như bình thường , củ tỏi bung ra có thể nhìn thấy từ phía trên cậy đuôi xuóng , phân vòn cục , nhìn sạch sẽ . Cách giữ lữa thì AE đã có bài viết cụ thể bạn vui lòn tham khảo thêm ( vì liên quan rất nhiêu yếu tố , kể hết ra đây sẽ rất dài ) . Chúc bạn và chú chim yêu quý căng như dây đàn ^^ !
P/s chim bắt đầu ché là chuẩn bị vào lửa đó bạn

N

namkiet

Guest
CM của em đã ché,có phải là đã căng lửa. vậy như đã căng rồi thì em cần làm gì để dữ lửa cho nó khỏi tụt lửa.
Chào bạn, chim của bạn đã ché tức là chim sắp có lửa rồi đó, nhưng theo tôi thì bạn khoan hãy hi vọng là nó sẽ ché nhiều lần sau nha.
Để giữ lửa cho chú ta thì theo tôi bạn nên chăm sóc theo một chế độ ổn định nhất theo cách của bạn trước giờ đã chăm em nó. Như vậy thôi.
Chúc bạn chăm tốt chú chim để nó ché thật nhiều.
Thân chào

Pleikupho

chim nhà mình cũng ché nhiều lắm. nhưng mà gặp chim thì chỉ hót + cánh bt thôi. nên đừng mừng vội. khi nào mà bạn kè chim nó ché + sàng hoặc bung cánh liên tục thì mừng dc rồi.hehe
hiện mình đang chăm nó như mọi ngày, phơi nắng + tắm đều. mình ko có cào cào nên chỉ cho ăn cám làm + trái cây.hihi. bạn nhớ phơi nắng nha. ko nắng là nó mau xuống lắm đấu. sáng thì phơi nắng. trưa có thời gian cho nó 15 - 20p nắng gắt nó mau vào lửa lắm.hehe. hạn chế cho ăn trái cây chua nhé

soi994

e cũng đồng tình vs bác
Theo mình , ché là 1 dạng trạng thái hưng phấn , 1 dấu hiệu nhận biết tình trạng chim , chứ chưa hẳn là chim đã có lửa . Những chú chim đã cứng tuổi lồng , dù không có lửa vẫn có thể ché ( gặp chim yếu hơn nó cũng ché , mạnh hơn cũng ché nhưng là ché gằng , ché liều bài cuối cho hết bài vở ) . Do đó bạn nên có cái nhìn tổng quan hơn về chú chim của mình ( lông , dáng bộ , thái độ , giọng , phân vv ) , và theo mình chim có biểu hiện sau là vào lửa : ôm lông , sàn cầu linh hoạt , xục xạo , hay ro hoặc ché , lúc chim ra bọng đanh hơn bình thường ,nhìn vào họng chim đỏ xậm chứ không vàng như bình thường , củ tỏi bung ra có thể nhìn thấy từ phía trên cậy đuôi xuóng , phân vòn cục , nhìn sạch sẽ . Cách giữ lữa thì AE đã có bài viết cụ thể bạn vui lòn tham khảo thêm ( vì liên quan rất nhiêu yếu tố , kể hết ra đây sẽ rất dài ) . Chúc bạn và chú chim yêu quý căng như dây đàn ^^ !
P/s chim bắt đầu ché là chuẩn bị vào lửa đó bạn

shopthuhavd

Theo mình chim ché là bình thường, chưa chắc là em nó đã có lửa, Chim ché có thể nó thấy chim trời bay ngang qua hay bạn kẹp với AVI em nó cũng ché như rồng luôn, hê hê, nhưng quan trọng là em nó chơi giàn như thế nào thôi, với lại Pác có thể kiểm tra lửa bằng cách nhìn lông chim ôm chưa, phân đi viên nhỏ khô, chim đấu luôn sổ bọng, xục sạo ra uy với đối phương,... Còn chim muốn giữ lửa thì phải chăm theo chế độ như trong quân đội (Tức là tập luyện - ăn - ngủ nghỉ) phải có giờ giấc nhất định... mới giữ lửa em nó được.
Thân !

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Ché chưa hẳn là đã có lửa! Nhiều con ché như là bản năng!

hophutin

Member
chào mào nuôi khoảng bao nhiêu tháng thì có thể ché được mọi người nhỉ///