Cm bị sưng chân rất to cần ae tư vấn !

sacsacsac88

Như chủ đề đã đưa, mình có 1 em CM 4 mùa, thời gian qua cứ mỗi khi tắm xong thì em nó có hiện tượng hay co chân lên. Đoán rằng bốt em nó quá dày khiến đau chân nên mình quyết định lột bốt chân giúp em nó ( Mình đã từng lột bốt khá nhiều em và cũng có kinh nghiệm về việc này ) Sau khi lột xong lớp bốt thứ 1 thì mình tiếp tục lột lớp thứ 2 ( dự định chỉ lột 2 lớp )
Đến lớp thứ 2 thì em CM có vẻ đau nên mình dừng lại ngay và thả lại lồng . Quan sát thái độ em nó thì có vẻ khá ổn tuy nhiên chân có hơi rỉ một tí nước vàng cùng với máu không nhiều. Qua 2 hôm sau thì cẳng chân em nó sưng to bao quanh chân . Chim vẫn hót, nhảy và ăn uống bình thường.
Mình đã rửa nước muối pha loãng để sát trùng và thoa thuốc Tetracyline cho em nó, tuy nhiên mình vẫn hơi lo lắng vì chưa có kinh nghiệm khi gặp trường hợp này.
Mong các anh em đã từng có kinh nghiệm đối với trường hợp này tư vấn giúp mình:
1. Chim bị sưng chân to như vậy có lành lại như cũ không , có để lại dị tật hay không ?
2. Vết thương sưng to như thế có phải do thành phần trong cám có " Lạc " khiến vết thương sưng tấy lên không ?
3. Lời góp ý chân thành của mình đến các anh em có cùng đam mê chim CM, khi có ý định lột bốt cho em chim cưng thì nên chỉ lột một lớp mà thôi . Đừng nên lột quá nhiều để lại rơi vào hoàn cảnh giống mình.
Hiện tại mình vẫn chăm em nó với chế độ Cào Cào, Chuối, Cám mỗi ngày . Phủ áo lồng 24/24 để em nó có thời gian nghỉ ngơi và lành vết thương . Vết thương cũng bắt đầu khô lại nhưng chưa có dấu hiệu giảm sưng tấy.
Mong anh em trên diễn đàn có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ giúp để em nó mau khỏe lại
Chúc anh em luôn có những chú Chào Mào luôn khỏe mạnh và đạt phong độ cao
;)

quangphucmobile90

Có vẻ bạn khá rành về lột bốt chim và cách chữa trị rồi các cách bạn áp dụng đều quá được.cũng có thể do bạn nói có đậu phộng trog cám làm chân chim bị làm mủ. bạn cũng có thể cho ngưng cám vài hôm xem sao. chứ tình trạng để lâu không lành có thể dẫn đến bị ké thì hơi mệt. chúc chim bạn mau lành và khoẻ mạnh.
Thân!

sacsacsac88

Có vẻ bạn khá rành về lột bốt chim và cách chữa trị rồi các cách bạn áp dụng đều quá được.cũng có thể do bạn nói có đậu phộng trog cám làm chân chim bị làm mủ. bạn cũng có thể cho ngưng cám vài hôm xem sao. chứ tình trạng để lâu không lành có thể dẫn đến bị ké thì hơi mệt. chúc chim bạn mau lành và khoẻ mạnh.
Thân!
Cảm ơn bạn . Mình sẽ rút cám vài ngày xem sao . Tình hình ko bớt mà thành ké nữa thì thật là tai hại.

tran van trinh

bạn cho mình hỏi,lớp bot thứ hai bạn đả lấy ra chưa,hay lọt nửa chừng và để lại.

thanhkt

Đến lớp thứ 2 thì em CM có vẻ đau nên mình dừng lại ngay và thả lại lồng.
vậy là đã lột đến lớp thứ 2 và dừng lại nửa chừng, nên lớp thứ 2 đang bị lột 60%, dẫn đến bị sưng chân rồi, ra nước mầu vàng chắc là vacxin tự vệ của chim thôi,khả năng là bị viêm rồi, hy vọng nó sẽ hết viêm chân và thời gian sẽ tự bóc lớp thứ 2 ra.

tran van trinh

con này nếu ko chăm kĩ có thể bị hư chân vĩnh viễn ,vì nó đang ở tình trạng lở dở ,vì thế khi nhảy bị cọ sát nhiều dẩn xưng chân,bạn nên tìm cách bấp nó đi,và mua thuốc về bôi vào .ví dụ rửa oxi già ,nước muối,và cuối cùng bôi nghệ tươi.
thứ hai nên vệ sinh lồng cho sạch sẽ,cầu ko cho dính phân,nếu ko bỏ chim,bạn đừng nghĩ đơn giản nó sẽ lành nhanh.
hãy theo giỏi em nó và chữa trị kip thời.chúc chú chim bạn nhanh lành chân ra lại đấu trường

sacsacsac88

con này nếu ko chăm kĩ có thể bị hư chân vĩnh viễn ,vì nó đang ở tình trạng lở dở ,vì thế khi nhảy bị cọ sát nhiều dẩn xưng chân,bạn nên tìm cách bấp nó đi,và mua thuốc về bôi vào .ví dụ rửa oxi già ,nước muối,và cuối cùng bôi nghệ tươi.
thứ hai nên vệ sinh lồng cho sạch sẽ,cầu ko cho dính phân,nếu ko bỏ chim,bạn đừng nghĩ đơn giản nó sẽ lành nhanh.
hãy theo giỏi em nó và chữa trị kip thời.chúc chú chim bạn nhanh lành chân ra lại đấu trường
Cảm ơn bạn đã chia sẻ và quan tâm
Hiện tại thì sau khi thoa thuốc Tetracyline thì phần còn lại của lớp bốt thứ 2 đã mềm và mình đã lấy ra rồi bạn, vấn đề là chân em nó sưng ở phần cổ chân, mình nghĩ chắc em nó nhảy nhiều khiến cổ chân sưng to. Mình đang cho em nó ăn chuối và cào cào mỗi ngày, thuốc thì cách 3 ngày thoa 1 lần , chắc vết thương này cần thời gian khá lâu mới lành lại . Mong em nó hồi phục, thấy em nó đau mà mình cảm thấy cũng đau theo.

Đến lớp thứ 2 thì em CM có vẻ đau nên mình dừng lại ngay và thả lại lồng.
vậy là đã lột đến lớp thứ 2 và dừng lại nửa chừng, nên lớp thứ 2 đang bị lột 60%, dẫn đến bị sưng chân rồi, ra nước mầu vàng chắc là vacxin tự vệ của chim thôi,khả năng là bị viêm rồi, hy vọng nó sẽ hết viêm chân và thời gian sẽ tự bóc lớp thứ 2 ra.
Thanks bạn đã chia sẻ

ĐKL?hao12345

chim bạn đã tiến triển tốt vậy thì bạn cứ làm theo cahc1 của bạn.
Mình góp y tí là.
Lần sau trc khi cắt móng or lột bốt thì bạn nên để kế bên chai dàu MÙ U ( thành phần trg dàu Mù U và Mở trăng) khi chảy máu or xước or ra nước vàng cho vào cầm ngay và triệt khuẩn nửa. VD nhười mình cũng vậy nếu vết thương nhẹ như đứt tay té xe lát da. 0 cần rửa oxi già cho Mù U vào 2 ngày sau tự đóng vảy sừng (khô nai) sau đó lên da non và lớp sừng bong ra ngay

sacsacsac88

chim bạn đã tiến triển tốt vậy thì bạn cứ làm theo cahc1 của bạn.
Mình góp y tí là.
Lần sau trc khi cắt móng or lột bốt thì bạn nên để kế bên chai dàu MÙ U ( thành phần trg dàu Mù U và Mở trăng) khi chảy máu or xước or ra nước vàng cho vào cầm ngay và triệt khuẩn nửa. VD nhười mình cũng vậy nếu vết thương nhẹ như đứt tay té xe lát da. 0 cần rửa oxi già cho Mù U vào 2 ngày sau tự đóng vảy sừng (khô nai) sau đó lên da non và lớp sừng bong ra ngay
Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm