CM nhà em bị xổng

kuviet2222

Trưa nay cho chim tắm thì vô tình em quên đóng cửa lồng, thế là......em nó bay ra ngoài.
Em ngồi quan sát thì thấy em chim có biểu hiện lạ là: cứ bay quanh quẩn em bổi 4 tháng mà em treo trên sàn mà ko bay đi đâu cả và cứ tha rơm rác lên nóc lồng của em kia tạo thành 1 ổ tròn nho nhỏ.
Sau khoảng 3h động hồ lang thang ngoài trời thì em nó đã đói và bay vào lồng mà em treo ở cái cây gần đó.
Vì là chim của ông cậu bẩy đc và cho em cách đây 5 tháng. lúc đó em nó còn nhỏ (đang bắt đầu ra tách đỏ) nên ko phân biệt đc là trống hay mái.
Nghi là chim mái nên ngay lập tức em ra chụp lấy em nó để đếm lông đuôi. tổng cộng 10c lông đuôi (8c đã dài và 2c đang ra đc 3cm. sau đó vạch mỏ ra thì phát hiện có 2 đốm đen ở cuối lưỡi.
Các bác xem có phải chim mái ko ạ.

kiemcahp

Cứ tưởng bác sau khí đọc bài bảo tồn dòng chim chào mào, bác thả phóng sinh cơ ;) .
Theo mình biết thì con trống lông đuôi thường có 12 cái, còn con mái thì có 8 cái > , còn về đốm đen ở lưới thì mình cũng ko biết rõ lắm về cái đó.
*** Tiện đây cho mình hỏi cách phân biệt trống mái nhờ đốm lưỡi và số lông đuôi thì đc bao nhiêu % chuẩn xác.

kuviet2222

Cứ tưởng bác sau khí đọc bài bảo tồn dòng chim chào mào, bác thả phóng sinh cơ ;) .
Theo mình biết thì con trống lông đuôi thường có 12 cái, còn con mái thì có 8 cái > , còn về đốm đen ở lưới thì mình cũng ko biết rõ lắm về cái đó.
*** Tiện đây cho mình hỏi cách phân biệt trống mái nhờ đốm lưỡi và số lông đuôi thì đc bao nhiêu % chuẩn xác.
hơ hơ em đâu có dại. chim chưa kịp về rừng là bị bắt lại rồi. thà để nuôi ép đẻ or dụ trống :cool:

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
hót mấy giọng vậy bác ? Nhiều em mái hay , hót dc 4 ,5 giọng như em của bác HoangDL đó , chim tốt , chim tốt . chúc sớm có baby .