Con má trắng này phải viêm họng không các bạn

rytomje

Mình bắt con má trắng này đc 2 tháng rồi nó cứ kêu tiếng lạ các bạn xem clip ở giây thứ 50 sẽ nghe đc. bị như vậy có chữa đc không các bạn, Có nên nuôi nó tiếp hay thả hả các bạn. Xin cảm ơn.

xuanhuy008

chim kêu như vậy mình cũng từng gặp rồi. he. tại em nó nhảy nhiều mà thể lực lại yếu quá nên nhảy 1 lúc là thở dốc vậy đó. em nó không có bệnh gì cả. con của mình thì mình thả di rồi vì có nuôi lên cũng dở. mới nhảy chút xíu đã vậy thì lấy đâu sức mà chơi.keke

rytomje

chim kêu như vậy mình cũng từng gặp rồi. he. tại em nó nhảy nhiều mà thể lực lại yếu quá nên nhảy 1 lúc là thở dốc vậy đó. em nó không có bệnh gì cả. con của mình thì mình thả di rồi vì có nuôi lên cũng dở. mới nhảy chút xíu đã vậy thì lấy đâu sức mà chơi.keke
mình cũng mới cho luôn rùi.

netcom0909

có một chú má trắng rất đẹp nhưng bị y như chú chim của chú thớt, nên up lên để nhờ a e chỉ giáo cách trị. Nếu như xuanhuy008 nói thì theo mình không phải do chú chim không có lực tại vì lúc mới nuôi chim rất khỏe, mùa trước cũng bị một chú rất hay nhưng không có thuốc chữa, mùa ày lại bị tiếp, tự nhiên qua một đêm một chú bị trúng gió chết, một chú thì bị như con của chủ thớt. Mong a e chỉ giáo.

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
mình vừa gặp phải 1 con đang lông dính ho nặng. khi nhảy nhìu thì lại nghe như vậy. chửa ho cho em nó xong thì cũng không còn nghe nv nữa(lúc ho nặng cứ nhảy là lại nghe nv. mình trị ho bằng siro ho bạch vân PV, tầm 2 tuần chim mới khỏi)

Trung Arc

mình vừa gặp phải 1 con đang lông dính ho nặng. khi nhảy nhìu thì lại nghe như vậy. chửa ho cho em nó xong thì cũng không còn nghe nv nữa(lúc ho nặng cứ nhảy là lại nghe nv. mình trị ho bằng siro ho bạch vân PV, tầm 2 tuần chim mới khỏi)
Cho mình hỏi bạn pha với nước cho uống liên tục thay nước hằng ngày hay sao? Và tỉ lệ bạn pha với nước bao nhiêu vậy?

ca_chep

má trắng nếu nhát thì nhảy tung lồng , ngoái lộn mèo còn ghê hơn mấy con già rừng nữa . Nhưng nếu chăm sóc cẩn thận thì rất mau thuần . :)

trị ho đc là bác hay lắm ròi , bệnh này nhiều cao thủ gặp cũng bó tay !! mong bác nói rõ thêm về cách điều trị.

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
má trắng nếu nhát thì nhảy tung lồng , ngoái lộn mèo còn ghê hơn mấy con già rừng nữa . Nhưng nếu chăm sóc cẩn thận thì rất mau thuần . :)

trị ho đc là bác hay lắm ròi , bệnh này nhiều cao thủ gặp cũng bó tay !! mong bác nói rõ thêm về cách điều trị.
con của em đang lông yếu chim, ho rất nặng,khàn giọng k hót.em cho ún siro ho Bạch Vân PV liên tục 2 tuần(gần hết 1 lọ). tỉ lệ pha siro-nước tầm 3-1. e cho ún và thay mới vào buổi sáng. trùm lồng chữ A để trong nhà 24/24. không tắm nắng, tắm nước. trái cây em chỉ cho ăn chuối(nghe nói cho ăn cam trị khàn giọng nhưng ăn cam vào chim bị hóc ho liên tục nên nghỉ)

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
Cho mình hỏi bạn pha với nước cho uống liên tục thay nước hằng ngày hay sao? Và tỉ lệ bạn pha với nước bao nhiêu vậy?
uống liên tục bác à. chỉ cho nước vào 1 lần vào cuối tuần đầu tiên vì em về quê

ca_chep

con của em đang lông yếu chim, ho rất nặng,khàn giọng k hót.em cho ún siro ho Bạch Vân PV liên tục 2 tuần(gần hết 1 lọ). tỉ lệ pha siro-nước tầm 3-1. e cho ún và thay mới vào buổi sáng. trùm lồng chữ A để trong nhà 24/24. không tắm nắng, tắm nước. trái cây em chỉ cho ăn chuối(nghe nói cho ăn cam trị khàn giọng nhưng ăn cam vào chim bị hóc ho liên tục nên nghỉ)

thank bác ! hôm trước mới tập nuôi ko bít làm toi mất con bổi đẹp vì bệnh ho giờ còn thấy tiếc !!

netcom0909

cảm ơn các bác đã chia sẽ, con của em thì không bị ho. Mùa trước cũng có một con như vậy không hề thấy ho cái nào mà chỉ khi đến gần chim nó nhảy mấy cái là phát ra tiếng kêu éc éc và há hóc mỏ giống như bị hen xuyển. Hiện tại chim mình đã bị 5 ngày, 4 ngày liên tục mình cho uống nước gừng, không dám cho thuốc thú y ( sợ chết ). Mình dùng mức gừng ( mức làm để ăn dịp tết còn lại) chỉ bẻ một miếng nhỏ, ngâm nứơc cho chim uống. Sau 4 ngày sáng nay thấy có dấu hiệu tích cực, chim nhảy lâu phát ra tiếng éc éc hơn, chưa biết có trị đúng cách không. Mình vẫn đang cho uống nước gừng, hi vọng là sẽ tốt. Nếu hết mình sẽ báo cáo lại với a e. Nếu a e nào có chú chim như chủ thớt mà đã trị khỏi mong a e chia sẽ kinh nghiệm. Thân

Trung Arc

cảm ơn các bác đã chia sẽ, con của em thì không bị ho. Mùa trước cũng có một con như vậy không hề thấy ho cái nào mà chỉ khi đến gần chim nó nhảy mấy cái là phát ra tiếng kêu éc éc và há hóc mỏ giống như bị hen xuyển. Hiện tại chim mình đã bị 5 ngày, 4 ngày liên tục mình cho uống nước gừng, không dám cho thuốc thú y ( sợ chết ). Mình dùng mức gừng ( mức làm để ăn dịp tết còn lại) chỉ bẻ một miếng nhỏ, ngâm nứơc cho chim uống. Sau 4 ngày sáng nay thấy có dấu hiệu tích cực, chim nhảy lâu phát ra tiếng éc éc hơn, chưa biết có trị đúng cách không. Mình vẫn đang cho uống nước gừng, hi vọng là sẽ tốt. Nếu hết mình sẽ báo cáo lại với a e. Nếu a e nào có chú chim như chủ thớt mà đã trị khỏi mong a e chia sẽ kinh nghiệm. Thân
Chờ kết quả từ bác netcom0909 nhé.

netcom0909

hiện tại chú má trắng của mình đã có chuyển bíên tích cực, thấy nhảy cũng lâu lâu mà ko còn kêu éc éc, chưa dám khẳng định là hết hẳn và cũng chưa dám thử nghiệm lâu sợ bệnh tái phát. Mình đã dùng thuốc thú y, ra tiệm thú y mua đến nay đã trị đến ngày thứ năm bằng loại thuốc này. Hãy chờ thêm thời gian nếu chú chim của mình hết thật sự mình sẽ giới thiệu thêm một loại thuốc dùng trong thú y để trị bệnh cho chim, giá thì cũng rất rẻ chỉ có 6k một gói. Còn cách dùng nứơc gừng để uống thì sau 1 tuần ko thấy tiến triển nhiều nên bỏ qua luôn.

TVC

Chào mào bổi mà kêu éc éc... khi mình đến gần là do em nó quá nhát đấy chứ nhỉ? Em cũng từng gặp phải con như vậy... phóng sinh luôn vì biết ko thuần nổi!

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
À, chú nó đang bị ho, có đờm trong họng , bạn thả thì tốt nhất , bệnh này khóc chữa :)

Tuan_CM91

Khắc phục và huấn luyện e nó nên mới là cái thú chơi chim bác à. (Góp ý của em mong các bác đừng cho gạch ^^).