Dàn chim giọng Bình Dương nhà mình

netcom0909

rãnh rồi trong khi chờ đợi đến mùa chim má trắng ép giọng, nên làm vài clip gửi đến a e xem cho vui. Do chỉ chơi chim giọng ở nhà, ko có thời gian đi đấu dợt nên chim cũng chỉ chơi thường thường thôi. Mong a e chỉ giáo thêm cho mình nhé.
+ Chim thầy thứ nhất : đây là chú chim thầy mình mới tuyển đựơc vài tháng, chú này có nết chơi chéc + cánh + xòe + ra giọng. Mình đã từng thấy mấy chú chim tơ đựoc chú này dẫn dắt ra rất hay và thằng bạn bên Bình Dương xác nhận và tìm hiểu dùm và cuối cùng cũng rướt được chú ấy về đội của mình. Chú này mấy mùa rồi thì mình ko rõ, chỉ biết chủ cũ cũng đã giữ được 2 mùa rồi.
+ Chim thầy thứ hai : chú chim có 1 cộng cánh trắng, có nết đấu rất lăng săn, ra cánh cũng khá đẹp và bền chim, chú này ra bọng cũng khá tốt. Chú này mình nuôi 2 mùa rồi, còn chú nó chính xác mấy mùa thì mình đoán khỏang 4 mùa.
+ Chim thầy thứ ba : chim giọng khánh bình, chú này có nết chơi thấy cũng hay hay, chú này cũng khoảng 4 mùa.
+ Chim thầy thứ 4 : là học trò của chú thứ nhất nhưng do tách thầy sớm quá nên chưa học được nhiều, chim 2 mùa
+ Chim thầy thứ 5 : là học trò của chú chim thứ nhất, có đặc điểm nổi trội hơn thầy là rất nhanh miệng và hay ra giọng đôi, ra giọng khá rát nên hay làm ức các chú chim xung quanh, các chú chim treo xung quanh phải quan sát kỹ nếu ko khi nghe giọng chim này dễ gây ức chế. Nên chim này thường treo cách biệt với các chú chim còn lại.
+ Ở nhà nuôi chim tự sướng nên buổi trưa hoặc chiều treo chim gần lại cho đấu nghe vui tai trong clip có 3 chú chim tơ của người bạn gửi, chỉ có 1 chú là ko bị lai giọng còn 2 chú thì bị lai giọng do ép chưa đạt.
Mỗi chú chim thầy có mỗi cái hay riêng và cũng có những nhượt điểm nhất định nên mình nuôi nhiều chim thầy để ép ra các chú chim tơ cho tương đối một tí. Do kinh nghiệm chưa có nhiều nên không dám múa rìu qua mắt thợ nên a e có góp ý gì mình ghi nhận hết để học hỏi thêm. Thân chúc a e luôn cháy bỏng đam mê với thú chơi tao nhã này.

noucamp98960

Nghỉ chơi hàng ngoại, chuyển về hàng nội ha A kaka. Chúc mừng A đã gầy dựng dc giàn chim tốt.

netcom0909

Bốc tem cái. Hj dàn chim nhà bác hay quá
cảm ơn bác quá khen cho dàn chim cùi nhà mình.
Nghỉ chơi hàng ngoại, chuyển về hàng nội ha A kaka. Chúc mừng A đã gầy dựng dc giàn chim tốt.
chơi hàng ngoại toàn bị dính đòn, do chỉ chơi ở nhà không đựơc chỉ giáo kinh nghiệm nên mua chim toàn bị lừa nên quyết định theo một đường lối này thôi. Bây giờ mỗi năm ráng gom góp tiền của và chờ đợi bên Bình Dương có chú chim thầy nào chuẩn mà giá phải chăng trong khả năng cho phép là rướt về nhà để giành. Chơi chim theo lối này nó cũng có cái hay riêng ko khác gì nuôi chim bổi đâu. Nuôi chim bổi là khám phá khả năng của chú chim sẵn có, còn chơi chim giọng là rèn luyện và dạy dỗ làm phát huy khả năng tiềm ẩn của chú chim. Dạo này thấy bác cũng có vẻ trưởng thành nhiều hơn trong nghề chơi ấy nhỉ, chắc cũng học hỏi được nhiều kinh nghiệm từ anh em ? hi

tommy2012

Chúc mừng bạn, tiếc là computer mình ko có voice nên ko thưởng thức được. cố gắng duy trì và bảo tồn nha bạn, mình cũng là 1 fan của mòng giọng Hócmôn, mình đang jữ 1 em rất là ok về giọng. chúc mừng lần nữa người bạn chưa biết có cùng sở thích .

netcom0909

Chúc mừng bạn, tiếc là computer mình ko có voice nên ko thưởng thức được. cố gắng duy trì và bảo tồn nha bạn, mình cũng là 1 fan của mòng giọng Hócmôn, mình đang jữ 1 em rất là ok về giọng. chúc mừng lần nữa người bạn chưa biết có cùng sở thích .
Mùa này Huy kiếm vài chú chim ta má trắng để ép giọng, giọng Hóc Môn của anh cantimet thì ok quá rồi.

tommy2012

Huy đang kèm 1 chim con được 2 tháng rồi, chim vô jọng khá nhiều, đã hót rõ jọng, mình hy vọng sẽ có tương lai . cám ơn bạn .

impala

Chim Thầy
Lâu quá mới thấy a Cường... Anh khỏe không? Chim nhiều quá anh... Cánh trắng chơi lăng xăng tốt quá anh... Chúc các em nó căng đét a nhé...

Thân, Impala!

andyminh

cảm ơn bác quá khen cho dàn chim cùi nhà mình.
chơi hàng ngoại toàn bị dính đòn, do chỉ chơi ở nhà không đựơc chỉ giáo kinh nghiệm nên mua chim toàn bị lừa nên quyết định theo một đường lối này thôi. Bây giờ mỗi năm ráng gom góp tiền của và chờ đợi bên Bình Dương có chú chim thầy nào chuẩn mà giá phải chăng trong khả năng cho phép là rướt về nhà để giành. Chơi chim theo lối này nó cũng có cái hay riêng ko khác gì nuôi chim bổi đâu. Nuôi chim bổi là khám phá khả năng của chú chim sẵn có, còn chơi chim giọng là rèn luyện và dạy dỗ làm phát huy khả năng tiềm ẩn của chú chim. Dạo này thấy bác cũng có vẻ trưởng thành nhiều hơn trong nghề chơi ấy nhỉ, chắc cũng học hỏi được nhiều kinh nghiệm từ anh em ? hi

Anh ở đâu vậy? dan chim nhà anh giọng giạc nghe sướng tay quá!

thai

dàn chim của bác cũng chất lượng quá . chúc mừng bác @@

netcom0909

Lâu quá mới thấy a Cường... Anh khỏe không? Chim nhiều quá anh... Cánh trắng chơi lăng xăng tốt quá anh... Chúc các em nó căng đét a nhé...

Thân, Impala!
Cảm ơn Sỹ nhé, a vẫn khỏe, hiện tại còn 5 chú chim thầy và 3 chú chim của ngừơi bạn gửi thôi. Sắp đến mùa má trắng thì chắc chắn sẽ tăng quân số đáng kể. hi hi, chú cánh trắng dùng để dạy nết đấu cho các chú chim tơ, nhưng là đấu nội bộ nên chú cánh trắng ko ra hết nước chơi, chú này khi gặp chim lạ và càng dữ nó chơi mới hết khả năng, còn gặp chim nhà hoặc chim thường nó chỉ chơi cho có lệ thôi.
Anh ở đâu vậy? dan chim nhà anh giọng giạc nghe sướng tay quá!
Cảm ơn bạn đã quá khen mình ở Định Quán - ĐỒng Nai, mình cũng chỉ là tay mơ mới theo nghiệp chim giọng nhưng chơi không khép kín như các anh chơi chuyên giọng. A e gần nhà đem chim giọng tùm lum đến mình vẫn tiếp khách chu đáo. Và lâu lâu rãnh cũng đem một hai chú chim sang nhà hàng xóm giao lưu.
dàn chim của bác cũng chất lượng quá . chúc mừng bác @@
cảm ơn bác đã quá khen, chim thầy nhà em cũng được tuyển lựa qua 3 năm rồi bác ạ, mỗi một năm em đều tuyển lựa lại và nâng tầm dàn chim, tay chăm của em tăng được đến đâu thì e mới nâng tầm dàn chim đến đấy thôi. Không dám xa rời thực tế.
Huy đang kèm 1 chim con được 2 tháng rồi, chim vô jọng khá nhiều, đã hót rõ jọng, mình hy vọng sẽ có tương lai . cám ơn bạn .
vậy là Huy ép giọng chim non luôn à, mình thì chưa rành vụ chim non nhưng các bậc lão làng ép giọng không ai ép chim non lên hết, họ ép đều thất bại. Riêng a centimet thì nuôi để rồi ép thì thấy thành công thôi.

tommy2012

Yes, chim non này bạn Huy bắt được nên mình kèm luôn, rất khả quan, năm trước mình có kèm 1 con rồi ( sau đó tặng lại Mr.Centimet ). nết chim con tuy ko hay nhưng bù lại sẽ lĩnh hội jọng hót tốt hơn má trắng.
P/s: Bạn inbox jùm mình số đt, rảnh mình liên lạc nói chuyện.

maxtic

dàn chim của bạn giọng tốt, đấu cũng tốt. chúc mừng có dàn chim hay và tương lai
Ps: chắc để đưa mấy em chim thầy về đội của bạn giá cũng tốt(cao) lắm đây :cool:

netcom0909

dàn chim của bạn giọng tốt, đấu cũng tốt. chúc mừng có dàn chim hay và tương lai
Ps: chắc để đưa mấy em chim thầy về đội của bạn giá cũng tốt(cao) lắm đây :cool:
cảm ơn bác đã quá khen, mình nuôi chưa bằng các anh em bên Bình Dương nuôi. Còn giá thì cũng ko đến nổi cao quá đâu, chỉ có chú chim thầy thứ nhất là tốn tiền nhất thôi, còn các chú chim khác thì giá phải chăng và do được đầu tư nhiều lần nên ko đến nổi. Dàn chim của mình chưa phải là dàn chim chuẩn đâu, một số a e bên Bình Dương mới lưu giữ được những chú chim thầy đúng chuẩn và rất khó để giới thiệu ra bên ngoài mà họ chỉ dấu ở trong nhà chỉ có người thân quen mới biết, tại sợ bị ăn trộm. hi

maxtic

em clip1 thấy tiêu đề là "thầy cây khế" nhưng nghe giọng thì không thấy ra giọng cây khế nhiều, có ra thì cũng ko thấy đủ giống như giới thiếu về bộ giọng chào mào bình dương như em 'vựa chuối' thể hiện. nếu có thể thì bạn ghi lại một clip nào mà e nó thể hiện giọng tốt nhất. thân

netcom0909

em clip1 thấy tiêu đề là "thầy cây khế" nhưng nghe giọng thì không thấy ra giọng cây khế nhiều, có ra thì cũng ko thấy đủ giống như giới thiếu về bộ giọng chào mào bình dương như em 'vựa chuối' thể hiện. nếu có thể thì bạn ghi lại một clip nào mà e nó thể hiện giọng tốt nhất. thân
do trình độ chăm chào mào còn có hạn nên bác thông cảm, cũng không dám múa rìu qua mắt thợ nên chỉ làm vài clip giới thiệu chim cùi ở nhà thôi. Chú chim thầy Cây Khế ở nhà em chắc ko dám so với con cây khế vựa chuối, em cũng chưa rành ra giọng cỡ nào là đủ đẳng cấp và theo kiến thức em được biết thì mỗi chú chim thầy có một nét riêng độc đáo của nó, nét hay và độc đáo của chú chim thầy cây khế của em thì em chưa phát hiện hết đựơc. Vì mới giữ nó được khoảng 3 tháng thôi, cảm ơn bác đã nhận xét.

maxtic

hi, dàn chim thầy của bạn như thế nào rồi? mùa này bạn có kèm nhiều chim tơ để học giọng ko? có được em nào lên và chơi khá khá chưa bạn..

netcom0909

cảm ơn bạn đã quan tâm đến dàn chim nhà mình, năm nay mình ép giọng cũng khá nhiều. Năm nay dàn chim thầy mình nuôi tốt hơn năm trước nên đỗ giọng đều hơn, chơi khá hơn. Còn dàn chim tơ nhà mình chưa có chú nào đỗ lông hết, toàn bộ vẫn còn má trắng nhưng cũng có được vài chú đỗ giọng rõ ràng rồi. Do đang trong quá trình ép giọng nên mình cũng không tách chim tơ cho nó chơi, cho chơi sớm thì về dài không tốt lắm nên vẫn kẹp không cho ra giọng nhiều mà chỉ cho nhẫm giọng thôi. Chỉ thấy nó ra giọng khi đem cho tắm hoặc phơi nắng. Năm nay chim tơ nhà mình đỗ lông chậm hơn năm trước nhưng về giọng thì có vẻ là trội hơn năm trước nhưng để sau khi chim đỗ lông xong mình tách chim tơ ra mới biết chính xác. Thân