Dành cho ae muốn biết cách ép chim bổi. Nhanh, an toàn

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Chào buổi sáng các bạn. Sáng nay mình xin hỗ trợ anh em 1 trong số rất nhiều cách ép chào mào nhanh, đơn giản mà mình đã thử và thật sự cho hiệu quả. Nếu có chỗ nào anh em có ý kiến xin nhiệt tình ném đá, tất nhiên không phải tất cả các chim ép theo cách này nhanh chóng đứng. Nhưng đa số sẽ cho hiệu quả tích cực. Thôi không dài dòng nữa bắt đầu nào:

1. Vật liêu:
  • 2 Lồng chim kích cỡ 40 cm cao, 25 rộng, nếu là lồng tròn càng tốt (kích cỡ chỉ mang tính tương đối)
  • Nhựa meka trong 4 miếng cỡ 30x25, 1 miếng 25x25 nếu lồng vuông, nếu lồng tròn thì tùy kích cỡ lồng mà mua nhựa. Nhựa phải đạt yêu cầu mỏng (loại dùng đóng bìa sách cho con mà bạn có là tốt nhất)
  • Sáp gắn bể gương
  • Khăn trùm lồng
  • Lồng tắm (tất nhiên)

2. Cách tạo lồng:
Đơn giản là các bạn gắn miếng meka vào lồng thật khéo, miếng meka có kích cỡ 30x25 nên sẽ còn 10 cm phía dưới thành lồng là trống. chỗ tiếp xúc giữa các miếng meka bạn dùng sáp nhỏ để không tạo kẽ hở và cạnh sắc. Cầu chim đặt cao hơn sàn 10cm (tức là vừa chạm miếng meka). Hũ thức ăn chỗ treo hoa quả tùy sự khéo léo của bạn nhưng cố gắng không lòi phần sắc nhọn của miếng meka ra. Phần meka phìa dưới bạn gắn với nan bằng keo 502 hoặc sáp cho dính chặt với lồng.

3. Cách ép:
  • Cho chim bổi sang lồng, trùm áo lồng để chim không hoảng. Treo ở một góc trong nhà. Nếu góc đó 1 số em chim đã dạn xung quanh càng tốt, mở 1/3 áo trùm lồng của mặt hướng ra ngoài. Nếu là chim mới về, bạn có thể bỏ lượng thức ăn trong vòng 2 ngày. Trong khoảng thời gian này không cần cho chim tắm. Sau khi tắm cho chim phơi nắng chừng 1 tiếng đồng hồ, mở hoàn toàn áo trùm lồng và để chỗ vắng người
  • Từ ngày thứ 3, bạn cho chim sang lồng tắm để thay thức ăn và nước. Cho thêm hoa quả và đồng thời cho em nó tắm luôn. trong vòng 1 tuần tiếp bạn đã có thể mở dần từng chút của khăn trùm. Nhưng không quá 1/2 độ thoáng
  • Tuần tiếp theo bạn treo chim tới các chỗ thoáng hơn, nhiều người qua lại hơn. Ở các quán càe hay quán internet, chợ càng tốt. Nếu không ở nhà bạn để chỗ người hay qua lại.
  • Từ tháng tiếp đến, bạn thay lồng cách nhật cho chim, 1 ngày ở lồng meka và 1 ngày ở lồng cùng kích cỡ không meka. Bạn thay lồng sau khi cho chim tắm, tới khi thấy chim không quá bám thành lồng nữa thì cho chim ở hẳn bên lồng không meka. Thời gian ép chim cỡ 3-9 tháng tùy em bạn không nên sử dụng lồng rộng. Nhưng bù lại phải có chế độ dinh dưỡng hợp lý.
  • Sau khi sang lồng, bạn có thể cho chim ăn cào cào bằng cách cho từng con một vào lu thức ăn, đứng cách 1 đoạn để chim tới ăn. Ngày 2-3 con cào cào là đủ. Và có thể xích lại gần lồng khi chim ăn mồi từng ngày.
  • Một đặc điểm nữa để chim quen chủ là bạn đừng ngại xách chim chạy lung tung. Không nên để chim ở những con chim mồi trong một khoảng thời gian dài.
  • Về sâu quy, theo mình tốt nhất là cho chim ăn cào cào thay sâu quy vì chào mào ăn sâu quy dễ bị hư lông, không được độ mượt mà.
  • Trên chỉ là một trong nhiều cách ép của mình, trong khi viết chắc còn thiếu nhiều chi tiết, các bạn ép 1 vài con sẽ quen. Còn mình thì vẫn áp dụng cách này cho một số em mới bẫy về.
P/S: Không áp Dụng cho chim hay đậu sà xuống sàn lồng nha!
Sưu Tầm từ Internet.

Sửa bởi Amin:

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
cám ơn bạn bài viết có vẻ hữu dụng đây.
ps/ bạn nên hạn chế viết bài bằng chữ đỏ nhé, dành màu đỏ cho MOD chỉnh sửa hay cảnh báo bạn ah...

bin_ballad

thật ra em vẫn chưa hình dung ra cái lồng meeka như nào cả, bác có thể post một vài tấm ảnh lên cho anh em dễ làm theo ko ạ? Thanks

cuongsevendl

thật ra theo bạn nói thì vẫn có 1 vài vấn đề phát sinh , ví dụ xưa nay mình vẫn thường hay dùng cách quấn băng keo trong quanh lồng để thuần chim loại lồng mình hay sử dụng là loại lồng sắt cỡ vừa không quá nhỏ cũng không quá to . Nhưng vấn đề ở đây là : Trong 5 con thuần theo cách trên thì có 3 con bị ngoái lộn do lồng nhỏ không thể sử dụng 2 cầu hoặc 3 cầu , chim bổi do còn nhát nên hay bay nhảy , tung lồng từ đó phân chim vương vãi tùm lum vào băng keo rất khó về sinh gây nên vấn đề thẩm mĩ . Theo cách của bạn thì sử dụng loại lồng nhỏ và thay băng keo trong bằng meka cũng dẫn đến tình trang tượng tự . Mình thấy sử dụng cách này chỉ giữ được hình thúc của con chim ví dụ như đầu không bị bể và lông lá cũng không đến nỗi ....nhưng không khả quan . Hiện tại mình đã thay đổi phương pháp bằng cách sử dụng lồng tròn hoặc lồng vuông loại vừa ( không nhớ rõ kích thước) loại lồng nan đôi để tránh chim tung bể đầu và góp phần giữ lông đuôi chim không chọc ra ngoài gây xơ xác đuôi , ở daklak mình hiện cũng có bán 1 số loại lồng chuyên ép bổi rất thuần tiện có thể gác được 2 cầu tránh ngoái lộn ( nhưng chỉ là tương đối) và loại lông vuông ép bổi của huế cũng rất tuyệt . Hiện tại mình đang sử dụng loại lồng vuông nuôi bổi của huế này . Còn về trình tự nuôi bổi như thế nào thì dài dòng lắm không tiện post trong topic của bạn .
Anh em đóng góp thêm ý kiến để phong trào ngày càng lớn mạnh nào

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
cám ơn cụ non về bài viết nhá......................rảnh thì post lên cho ae xin tấm hình đi ợ.........................