Dấu hiệu nhận biết chào mào hay !!!

Để nhìn nhận chào mào hay khi chọn chim,mà lúc ban đầu khi ta chưa xem nước đấu của chim. Tất cả chúng ta đều biết những nhận biết thường gặp như:
1/ Chim mình dài hay ngũ đỏan
2/ Chim có chân mũ dày, mũ đinh,tê giác,lân...
3/ Chim có cườm đâm hay giáp với nhau
4/ Chim có đôi mắt to, lồi ra hơn bình thường
5/ Chim có tướng đứng hình chữ C, hay chồm phía trước
6/ Chim dáng nhảy cầu đẹp
............
1 chi tiết mà ít ai để ý hoặc khó thấy đó là chú chim có 1 sợi lông trắng nhỏ ( thường mọc ở cánh), nó thường lòi ra và dễ nhận biết. Nhưng đôi lúc có cặp vào bên trong mà ta không thấy. Sợi lông này giống như lông mình, nhưng to hơn một chút.
Đảm bảo với các bác, nếu chú chim có đặc điểm trên mà là chim trống thì chắn chắn là chim hay, tài....
vài lời chia sẻ, mong các bác hãy thử nghiệm thức tế !!!!!!!!!!!!!

melumeli

Để nhìn nhận chào mào hay khi chọn chim,mà lúc ban đầu khi ta chưa xem nước đấu của chim. Tất cả chúng ta đều biết những nhận biết thường gặp như:

1 chi tiết mà ít ai để ý hoặc khó thấy đó là chú chim có 1 sợi lông trắng nhỏ ( thường mọc ở cánh), nó thường lòi ra và dễ nhận biết. Nhưng đôi lúc có cặp vào bên trong mà ta không thấy. Sợi lông này giống như lông mình, nhưng to hơn một chút.
Đảm bảo với các bác, nếu chú chim có đặc điểm trên mà là chim trống thì chắn chắn là chim hay, tài....

Bác cho hình minh họa, AE dể nhận biết-học hỏi.
Thân

netcom0909

1 chi tiết mà ít ai để ý hoặc khó thấy đó là chú chim có 1 sợi lông trắng nhỏ ( thường mọc ở cánh), nó thường lòi ra và dễ nhận biết.
bác nói đến dòng này trùng với một chú ở nhà đã đưa cho đứa bạn chơi, cho mình hỏi có phải lông trắng ở hai đầu cánh ko ? tại mình đưa cho thằng bạn 1 con có 2 chùm lông trắng ở 2 đầu vai của cánh lòi ra ngoài, mỗi chùm cỡ 3, 4 sợi.

hieuhp

con nào chẳng có chỉ cái là tung nhiều quá rụng mất đi thôi

chaomaoninhthuan

theo mình thì chẳng có dấu hiệu nào để nhận biết con chim hay , chim tài cả . cái hay của con chim phụ thuộc vào cha me hay hoặc vùng miền có nhiều chim hay , chứ dấu hiệu bên ngoài thì chẳng liên quan gì tới nết chơi hay

ChaoMao_NA

Cũng ko biết bác đã kiểm định và đã chọn lựa được nhiều chưa mà nói vậy. theo mình chim hay thì nhìn bề ngoài tầm 30% tố chất con chim 40% và mình nuôi dưỡng e nó rất quan trọng nữa đấy bác ơi

chipchip0203

bác ơi dựa vào cơ sở nào mà bác lại nói là có lông trắng là chim hay vậy? ít nhất thì bác nên đưa ra 1 vài lời chứng minh để thuyết phục ae chút đi

PhU_NhOc

bác nói là con nào có cái lông trắng ở cánh là con chim hay àh, 2 con chào mào của e cũng có mỗi con 2 vết trắng ở cánh ấy....

jang

cũng hông chắc chắn lắm đâu,mình nghĩ khi người ta chọn gà chọi thì họ rất quan tâm đến những dị mao(lông lạ) trên mình con gà,mà thường thì những con gà đó cũng hay,lông voi của gà chọi cũng vậy nên theo mình chủ thớt nói chào mào có vài sợi lông trắng trên cánh thì là chim hay cũng có thể đúng,chắc bác ý có cơ sở để nghiệm ra điều đó mà chia sẻ với anh em,nhưng bác nói chắc chắn hay thì theo mình hoàn toàn ko đúng

copden

............

bài viết mang tính chất tham khảo thank bác nhiều

kangluv

thế hả bác . e cụng mới bắt 1 em có 1 cái lông trắng ở cánh nhưng nó chỉ dài hơn 1cm thôi mọc ở đầu cánh luôn.

Ruasieutoc

Chào Mào Việt

Tôi nghĩ đây là 6 tiêu chí chọn chim đẹp chứ có liên quan gì đến chim chơi hay đâu ???
Chim hay là con chim ngày mai lấy giải ! kakak

Mình xin thưa với các bác là mình yêu chim chào mào từ năm 12 tuổi, từ đó đến giờ mình hàng vạn con chào mào rồi. Nhưng con có lông trắng mọc ở cánh như đã miêu tả là con thứ 3 mà tôi gặp. 1 con rất hay, tặng thằng bạn ở tân Bình năm 2002, 1 con bán ở cho 1 người ở Phú Yên tháng 2/2012. 1 con đang nuôi, mới mùa 1. 2 con kia thì rất hay, chơi phong cách đẹp, chét to- chét pic... em đang nuôi mới mùa 1 nhưng thấy tình hình là triển vọng rất tốt. Có bác nói chim hay phụ thuộc vào tố chất con chim và cách huấn luyện của người nuôi thì đúng rồi. Nhưng Ý của tôi muốn nói rằng: con chim có đặc điểm như thế sẽ là yếu tố rất quan trọng và tô điểm vào khả năng chơi hay của chú chim. Đây là kinh nghiệm thực tế của 1 quá trình nuôi chim rất lâu. nick name JIANG nói rất đúng, nó giống như con gà chọi có sợi lông voi. (Lưu ý với các bác là chỉ 1 cọng lông trắng thôi)

cmtegiac

chờ hình của bác để hình dung ra em chim ẩn tướng. Bác mau post lên nhé để em còn đi lùng chim quý

vivian

Để biết con chim bổi , mộc hay thì mình có 1 cách là mang 1 con thuần đi để lồng gần lồng chim mộc xem biểu hiện của lũ chim mộc , khi đã thấy con ưng ý thì bắt đầu bỏ ra lồng riêng đợi em nó nổ , mình đi chọn kiểu này rồi nhưng hơi lâu 1 chút nhưng bạn sẽ thấy thực sự cần thiết vì bạn sẽ đc sở hữu 1 con chim hay và ưng ý , bạn hãy thử đi , chúc bạn sẽ tìm đc 1 chú chim hay

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
Chắc bác chủ topic toàn chim hay chỉ cần nhìn đặc điểm bên ngoài là biết chim hay, chim tài không cần mang ra cội test thử, em toàn mang ra cội test 1 lần còn bị dính chim dở chứ nhìn hình dáng bên ngoài thì hơi bị khó.

cmtegiac

Chắc bác chủ topic toàn chim hay chỉ cần nhìn đặc điểm bên ngoài là biết chim hay, chim tài không cần mang ra cội test thử, em toàn mang ra cội test 1 lần còn bị dính chim dở chứ nhìn hình dáng bên ngoài thì hơi bị khó.
Bác Thạch nói chuẩn quá, ra cội test trực tiếp vẫn còn bị lầm.