Dợt rừng và dợt giàn

tuanpro

Chào các ace,
Các ace cho mình hỏi chào mào dợt rừng và dợt giàn thì phương pháp nào giúp chim nhanh lên lửa hơn?

Hải Băng Giá

dợt rừng theo mình nhanh lên lửa hơn nhưng mà gặp cao thủ là đi tong luôn. Mình kích chim cho mau lên thôi, kích ngoài rừng nhiều quá chim sẽ không đi đấu được, nó chỉ khoái đánh nhau ah

cmdalat

theo mình thì dợt giàn chim nhanh lên lửa hơn mà ko sợ chim bị hỏng còn dợt rừng thì chim dễ bị hỏng chim hơn:)

2ndFACE

Dợt rừng lên nhanh hơn, cảm nhận với chim nhà mình là vậy, nhưng tiếc là không điều chỉnh đều đặn được nhưng dàn vì cũng lúc có lúc không chim trời

cubin06

Dợt giàn và dợt rừng thì cũng tùy theo tố chất của từng con thôi bạn ah. Có con đi rừng thì chơi rất hay nhưng chơi giàn cũng bình thường ( đó là những chú chim mồi rừng) và ngược lại ( vì chim vô thập toàn). Nhưng mình cũng có kinh nghiệm thế này: chơi giàn thì tốn tiền nước, cafe... đi rừng thì tốn tiền xăng (vì bây giờ phải đi xa, chim bổi rất hiếm). nói tóm lại cái nào cũng có cái hay của nó.
Thân

dợt rừng hay dợt dàn chim đều lên lửa nhưng dợt dàn thì mình thấy chủ chim căng lửa hơn dợt rừng ke ke.............

shopthuhavd

Chào các ace,
Các ace cho mình hỏi chào mào dợt rừng và dợt giàn thì phương pháp nào giúp chim nhanh lên lửa hơn?

Có điều kiện thì cả 2 là tốt nhất, nhưng dợt giàn vẫn ưu tiên thời gian dài hơn ( Ví dụ: Dợt rừng cho chim đấu tầm 1/2 giờ là đủ, để chim ức chế và căng hơn), nhưng chơi giàn(dợt giàn thì Pác có time thì chơi luôn 3giờ 1 buổi là ngon :D, Thân chào !

Sửa lần cuối:

hvkt_87

Tùy cơ mà ứng biến thôi bạn ơi , dàn đều vẫn là chỉ tiêu số 1 :D

tuanpro

Cảm ơn các ace đã chia sẻ,
Thật ra do ngoài Bắc mình phong trào chơi chào mào tuy đã tăng lên đáng kể nhưng có một số nơi vẫn chưa nhiều. Ví dụ như ở chỗ mình chẳng hạn để mang chim đến giàn thì phải đi mất 7km mà chim rừng quanh nhà mình thì khá nhiều.
Mình không biết lý do tại sao chim đấu rừng nhiều thì chơi giàn lại không hay?
Các cao nhân nào có thể lý giải thật khoa học vấn đề này hộ mình được không?
Chân thành cảm ơn!

hung98

theo em thì dợt rừng thì có ít chim. thường thì chỉ có cháu đầu đàn xuống đấu, mà đồng thời nó sẽ dạy cháu nhà mình cách đánh nhau thế nào cho máu. còn dợt dàn thì chim rất nhiều mà cháu nào cũng là đầu đàn hết :D vì các cháu yếu chắc chủ chim sẽ ít cho đi vì ngại ( sợ cháu nhà mình tự kỉ trên dàn --> xấu hổ) ... như vậy là tính chất 2 cách dợt khác nhau mà hiệu quả cháu nhà mình học đc cũng khác nhau ... nên theo em chỉ cần dợt rừng ( khi có chim trời) khoảng 15-20p, rồi mang về nhà treo vài hôm cho nó ôn lại kỉ niệm. rồi mang đi dàn là đẹp :D

cmmt&cgmb

Dợt rừng và dợt dàn 2 cách làm chim lên lửa khác nhau quá bạn nhỉ. Nếu ở rừng tứ phía là chim mỗi con một giọng chim mình đấu khá là thú vị, nhưng để giáp mặt nhau sàng cầu bung cánh thì mình nghĩ dợt rừng chim khó phát huy được hết sở trường của mình. Mình rất thích có điều kiện đi dợt rừng bởi nó gần với thiên nhiên và thấy chim tiến bộ rõ về giọng hót và phong độ. Con chim mình nuôi mình muốn nó vừa hót hay lại có nước chơi đẹp, đấu với con này nhưng vẫn cứ chơi với con kia, với con chim này nó đấu giọng còn với con kia mình đấu cánh, ở dàn có khi tới 50 - 70 lồng chim mình chơi được coi như là hay. Mình thấy dợt dàn chim có nhiều chơi đẹp ...^^