Gấp, gấp, gấp. Các pro giúp em thật với.

nicdeu1

Tình hình là sau mấy năm săn tìm, hôm kia em đã bắt được một con mào đúng ý muốn. Dáng cao, đòn dài và có một đặc điểm là yếm đậm và gần như khít. Nhưng không hiểu sao con này về không chịu ăn các bác à, om kiểu gì nó cũng không ăn. Đã 3 ngày rồi, em phải tăng cường thêm mật ong vào nước thì nó mới sống được đến ngày hôm nay nhưng tình trạng này chắc không thể kéo dài được. Em mong các bác chỉ giáo dùm em thật gấp vì em sợ nó chết mất. Đã om bằng chuối trộn thức ăn mà nó có ăn đâu, khác hẳn với tất cả nhưng con trước kia.HUUUUU

cmtegiac

chim bổi mới bẫy ah bác, vậy cứ để chỗ yên tĩnh và chấp nhận cho nó ăn chuối cái đã bác ơi, bổ sung thêm vài con cào cào non cho nó ăn cho lại sức. em chỉ biết nhiêu đó thôi

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
bác mua chim mới bẩy dc hay là chim qua tay nuôi rồi,còn mật ong thì chỉ trị bệnh cho chim thôi còn bác cho uống nhiều wa hok tốt,bác cho e nó ăn trái cây và cào cào.rồi từ từ trộn cchung với cám.chúc mừng bác đã tìm dc 1 chú chim như ý muốn nhé

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Bác lấy 1 mẫu chuối , cam, cà chua(không bỏ cám gì cả) tủ lồng treo chỗ yên tĩnh, khoản 1h sau xem có vết mổ hay không? Nếu có thì cứ thế mà làm vài ngày cho tới khi em nó ăn đều rồi mới vô cám. Nếu sau 1h mà không mất 1 chút thức ăn thì bác nên đút cho nó ăn chứ để nó yếu quá rồi thì muộn. Mật ong bác cho vào nước thì phải thay hằng ngày nếu không nó lên men chua thì chim mau die nữa. Vài lời góp ý. Thân chào.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Theo em thì lúc này bác cho ăn chuối thôi, khoan trộn với thức ăn, dùng tăm đâm vào trái chuối để tạo hình tượng giống như trái chuối đã được chim ăn để kích thích nó ...
Nếu không được thì bác nhốt chung với 1 em mái hay 1 em CM yếu lửa đã ăn cám chuối, như thế con kia sẽ tập cho nó ăn.
Không biết còn cách nào khác không mong các cao thủ giúp bác ấy.

xuanhuy008

chim bác bây giờ đã k chịu ăn! bác cứ nhét cho em nó cầm hơi khỏe lại đã. em thấy hiện tại bác dùng mật ong là đúng đó, mục đích cho em nó khỏe đã, có gì tính sau.
tiếp nữa bác chịu khó ra tiệm mua ngay 1 em cùi đã ăn uống tốt về thả chung!
chúc chim bác mau khỏe!

nicdeu1

chim bác bây giờ đã k chịu ăn! bác cứ nhét cho em nó cầm hơi khỏe lại đã. em thấy hiện tại bác dùng mật ong là đúng đó, mục đích cho em nó khỏe đã, có gì tính sau.
tiếp nữa bác chịu khó ra tiệm mua ngay 1 em cùi đã ăn uống tốt về thả chung!
chúc chim bác mau khỏe!
Em cũng nghĩ đến việc thả chung với một em nữa đã biết ăn, nhưng chưa bào giờ thử nên không biết như vậy có tốt không nữa. Vì khi nhốt riêng nó không ăn thì còn biết chứ đã nhốt chung vào rồi thì không theo dõi nó được nữa. Đã có bác nào làm như vậy chưa ạ và làm như vậy liệu có ổn không. Thật cảm ơn các bác đã góp kinh nghiệm, mong các bác chỉ giáo thêm.

ngocquyet

Cứ thử đi bác ơi bọn nó sẽ nhìn nhau ăn đấy chúc bác mau có chim đẹp!

xuanhuy008

cách này em dùng vô cám cho chim nhiều! bác cứ yên tâm dùng đi! cách này chỉ dùng với những em cực khó! chúc bác thành công! bác nhớ lựa em nào nhìn mặt hiền hiền ấy không vô nó lại mổ em chim cưng nữa! dùng xong ra bán lại cho tiệm, còn không thì phóng sinh vì công lao to lớn của em nó!

minhgas

Chào mào cùi bắp
bác cứ bắt em nó ra nhét chuối vào cầm quả chuối dúi dúi cái mỏ nó vào trong quả chuối. Rồi sau đó ngậm nước cho nó uống làm vài lần từ giờ đến tối cho nó cầm hơi đã. Sau đó cứ thả chuối vào cho nó ăn khoan cho bột vào chuối đã nhé

van_pesie

Cho ăn theo mấy cách trên đó bạn, mà nếu 1 ,2 nó ko ăn thì còn nước bắt ra vạch mỏ, đút chuối vào thôi, bạn nên lưu ý là đút 1 lần 1 ít thui, nếu ko nó die ak',đút chuối xong bạn treo chỗ kín kín, càng ít người càng tốt, tủ khăn lại .. bạn đút nv 2,3 ngày j là nó sẽ tự ăn .bạn đừng bỏ cám zô lồng mà bỏ 1 trái chuối nguyên, nếu như chim ăn dc rồi thì mình sẽ biết.Chúc chim bạn mau chịu ăn . Thân !!!!

bongdemsg

bác cứ bắt em nó ra nhét chuối vào cầm quả chuối dúi dúi cái mỏ nó vào trong quả chuối. Rồi sau đó ngậm nước cho nó uống làm vài lần từ giờ đến tối cho nó cầm hơi đã. Sau đó cứ thả chuối vào cho nó ăn khoan cho bột vào chuối đã nhé
Bác này nói chuẩn nè........
chủ thớt cú làm như vậy là ok lắm rùi........

saosau

Cách này hơi tốn kém 1 chút nhưng rất hiệu quả. Bác mua thêm vài em bổi nữa bỏ vào nuôi chung bỏ chuối vô, em này ăn, em kia ăn, thì em nó cũng sẽ ăn theo thôi.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Tình hình sốc nặng rồi đây, bác cho hồng chín hay quả mộng mềm dễ mổ vào xem nó ăn không, nếu có thì từ từ nó lại sức, nhớ cho thêm vài con cào cào non.
Nếu nó không ăn theo em nghĩ mình mua ống kim lớn bơm dung dịch cà chu+mật ong+cào cào non xay ra, ít thôi nhé nhiều quá không tiêu hết lại nguy, nhớ là dd lỏng thôi nhé bác,và bắt em nó cho nhẹ nhàng không gây mất sức vì em nó quá yếu. Chúc bác mau chữa chim hết bệnh.

Thân, black_fish9402