Ghép đẻ chào mào Trung Mang sinh sản của Hiếu Lê (Ninh Bình)

letaipan

Trống mái trước khi thả chung thì để 2 lồng cạnh nhau khoảng 1,2 tuần khi nào không thái độ với nhau nữa tức là chịu nhau, lúc đó ae thả vô chung avi. Cặp này của mình đều chim già nên nhát, vì thế làm avi thật rộng và dây leo um tùm thì chim tha hồ đẻ.

Thức ăn thì cứ cám gà đẻ hoặc cám gói, cám không quá quan trọng. Quan trọng nhất cào cào, sâu dế luôn đầy ắp thì cho ăn cám bavi cũng được. Nếu avi có kiến thì cóng để mồi tươi ae cho lên ghế và dưới chân ghế chặn bát nước, thạch thùng hay thằn lằn ăn thoải mái ko bao h hết nhưng kiến nó kéo đàn đến bâu thì 1 đêm là cóng mồi tươi thối hoắc ngay.

Nếu chim chưa thuần mà avi hẹp và nhỏ thì ae lấy bạt quây kín lại để chim tự nhiên sinh sản, thi thoảng xem nước và cám cùng mồi tươi thôi. Avi rộng thì thoải mái ko phải quây bạt đâu. Quan trọng đều phải hứng được nắng cho chim non mọc lông đẹp mượt.

Tổ chim thì nên để 2,3 cái tổ ở chỗ kín để chim chọn tổ cho dễ.

Anh em lưu ý, trong lúc chim làm tổ ko nên treo chim khác gần avi. Chim trống sẽ tức chim và lùa đánh mái ko cho mái làm tổ hoặc ấp.
Không bỏ những vật lạ to có màu sắc, hoặc thay đổi cây cối và đồ dùng trong avi cũng sẽ khiến chim trống đánh mái hoặc mái bỏ ấp.
Còn khi trứng đã nở thì các bạn vào lùa khắp avi hay chặt chân mèo, chuột thả vào trong thì chim bố mẹ vẫn nuôi con bình thường.

Thân mến,
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

TVC

Chúc mừng em ghép đẻ thành công. Avi đẹp quá!

Cho anh hỏi loại lưới này kt bao nhiêu, tên gọi là gì và dễ tìm mua ko vậy em?
Thanks!

letaipan

Chúc mừng em ghép đẻ thành công. Avi đẹp quá!

Cho anh hỏi loại lưới này kt bao nhiêu, tên gọi là gì và dễ tìm mua ko vậy em?
Thanks!
Cám ơn anh. Anh dùng lưới thép Hàn hoặc B40 2,5 ly trước khi bắn khung thì phun sơn chống gỉ. Em dùng 3 năm rồi, chỗ nào có cây bám vào mới chỉ hơi gỉ đen 1 tý.