Giúp đỡ về cám của a Sơn CADN

• Người khởi tạo cscdn
  • Ngày bắt đầu

cscdn

Mình cho ăn cám của a Sơn CADN cũng gần 1 năm nay , cảm nhận của dàn chim nhà mình thì lông lá đẹp , bóng và rất mượt , nhưng duy chỉ có 1 điều làm mình đắn đo không biết bao lần muốn đổi cám khác là dàn chim ăn vào chưa bao h thấy phân khô , và đẹp , toàn thấy hơi ướt ướt , lửa chim chưa bao h căng dù mình tuân thủ rất điều độ chế độ mồi tươi cho chim (hoa quả thì ngày thay mới 1 lần , cào cào châu chấu thì 2 ngày cho ăn 1 lần , mỗi lần 5 con thôi - tắm nắng thì ngày tắm 45 phút từ 9 rưỡi tới 10h hơn , tắm nước thì 2 ngày tắm 1 lần ) .
Theo AE , nên xử lí như nào bây giờ .

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Đổi cám bác àh. Mình cũng quay lại tự làm, chứ cám công nghịep mình không sure lắm :).
Theo chế độ của bạn thì quá tuyệt vời rồi !
Thân ái!

dpmq

Cám nào thì cám nhưng coi con chim phân ướt là tự phải biết làm sao rồi bạn nhé,cũng như con người cái bụng mà lình xình thì còn muốn chơi cái gì.

hand

Cám này chim ăn thay lông rất đẹp, nhưng phân chim rất ướt và củi lửa thì kém. Mình đã dùng cám này cho giàn chim nhà ăn được 1 mùa nhưng giờ thì tự làm lấy chim ăn khá ổn.

N

namkiet

Guest
Mình cho ăn cám của a Sơn CADN cũng gần 1 năm nay , cảm nhận của dàn chim nhà mình thì lông lá đẹp , bóng và rất mượt , nhưng duy chỉ có 1 điều làm mình đắn đo không biết bao lần muốn đổi cám khác là dàn chim ăn vào chưa bao h thấy phân khô , và đẹp , toàn thấy hơi ướt ướt , lửa chim chưa bao h căng dù mình tuân thủ rất điều độ chế độ mồi tươi cho chim (hoa quả thì ngày thay mới 1 lần , cào cào châu chấu thì 2 ngày cho ăn 1 lần , mỗi lần 5 con thôi - tắm nắng thì ngày tắm 45 phút từ 9 rưỡi tới 10h hơn , tắm nước thì 2 ngày tắm 1 lần ) .
Theo AE , nên xử lí như nào bây giờ .
Phân hơi ướt thì chim vẫn có củi lửa nhưng không duy trì, chim đẹp về cái hình dáng mà thôi.
Nếu bạn thấy không thật sự tốt nên đổi cám.
Cách chăm của bạn rất tốt.
Thân

cscdn

dạ cám ơn anh namkiet , trong đầu em có lúc cũng đã định làm theo công thức cám của anh , nhưng nhìn thấy có trứng lộn , nhìn sợ quá nên lại đổi sang ý định dùng cám của bác cmtegiac :eek:

HONGHAU

Mình củng đang cho ăn cám CADN nè bạn, 1 tháng là 7 bịch, cho ăn củng gần 1 năm nay, có con phân ướt có con phân khô ah, nhà mình thì 7 con, có 2 con bổi bắt cách đây 3 tháng, 1 con cho ăn lần đầu phân khô, con kia phân ướt, nay củng bớt rồi, mỉnh chỉ cho ăn cám với trái cây ah, ko cho ăn mồi tươi mà củng căng, ché ào ào mà, bạn thử cho ăn đều đều mướt khía , đu đủ với chuối vừa chín, chuối đừng chín quá nha, còn cứng ah, coi bớt ko !

cscdn

Ché thì có ché bạn à , chim chơi cũng được mà không ổn định , mình không thể kiểm soát được lửa chim , sáng căng , chiều ỉu , nản lắm .

Mickeycm.batoqn

Đổi cám bác àh. Mình cũng quay lại tự làm, chứ cám công nghịep mình không sure lắm :).
Theo chế độ của bạn thì quá tuyệt vời rồi !
Thân ái!
súi người ta đổi cám khác ,mà trước kêu thằng em mua cám này sài,anh bá đạo quá,thằng em chay 25km để mua cho dc cám này hix

Asutaka

mình cũng bắt đầu cho ăn cám này, 1 con đang thay lông an dc gần 2 tuần nay. tại đang cho an cà chua, đu đủ nên chưa xác định phân đi thế nào. còn 1 con mới cho ăn, nhưng vẫn phải trộn cám cũ chưa dám thay hoan toàn nên phân vẫn khô../..

matna

Chào anh, vấn đề đi lỏng anh cần xem lại chế đố đạm nhé vì theo em được biết CADN1 đạm khá cao, anh nên cùng CADN số 2 trước cho chim quen với đường ruột,nên anh cần giảm mật độ mồi tươi, cho ăn chuối vừa chín tới, cho ăn quả thơm ( khi cho ăn thơm thì bỏ hủ nước ra nhé ), hoặc anh cho chim ăn ổi chín nhé ( loại quả mềm, quả cứng chim không ăn đâu). Em thấy dùng quả ổi có tác dụng đấy..hihi.
Chúc anh thành công !

cscdn

Chào anh, vấn đề đi lỏng anh cần xem lại chế đố đạm nhé vì theo em được biết CADN1 đạm khá cao, anh nên cùng CADN số 2 trước cho chim quen với đường ruột,nên anh cần giảm mật độ mồi tươi, cho ăn chuối vừa chín tới, cho ăn quả thơm ( khi cho ăn thơm thì bỏ hủ nước ra nhé ), hoặc anh cho chim ăn ổi chín nhé ( loại quả mềm, quả cứng chim không ăn đâu). Em thấy dùng quả ổi có tác dụng đấy..hihi.
Chúc anh thành công !
Cám ơn bạn đã góp ý nhé , nhưng mình đã tự làm cám theo công thức của anh cmtegiac , chim mới ăn được 3 ngày nhưng cảm giác phân khá tốt , đen xì , khô đét , nhìn cứ tưởng là phân chuột . Để theo dõi 1 tháng xem lửa mấy em ý thế nào ;)

cmdieutri

Mình nuôi cám này từ 2 năm nay, comment duy nhất "Đủ chất". Chim vào lửa không quá nhanh nhưng cũng không thiếu lửa. Đầy đủ sức bền. Để tăng lửa cần bổ sung nắng nhiều, mồi tươi và chế độ dợt chim hợp lý. Chim mình nuôi cám này sau khi thay lông khoảng 1 tháng thì vào lửa miệng vàng chạch, ra trường chơi rất căng chẻ hơn 1h, sức bền 3h. Đã thi được 1 giải 2. Và giữ lửa được nhiều tháng.
Cám này RẤT ỔN ĐỊNH.
Các bạn đừng ham cám tăng lửa nhanh. Cái gì ổn định thì lâu dài. Ngược lại hoa đẹp sẽ chóng tàn đó ;)

hlongruby

Đam mê chào mào
Bác Sơn - CADN hay đại lý cám CADN vào giải thích dùm anh em yên tâm vì mình cũng cho chim mình ăn cám này hơn mùa lông hiện tượng giống như chủ thớt vậy. Thân

Zen Zx

Chim bạn ăn cám CADN đi phân lỏng là tùy vào cơ địa của mỗi con hoặc bạn cho chim an nhiều trái cây nên trong phân luôn có nước