Giúp! Chào mào bị đau mắt!!!!

jkpom1

Chào tất cả các ae nghệ nhân, tình hình là nhà có em Chào mào bị đau mắt,
Biểu Hiện: Thường xuyên lắc đầu, rúi mắt xuống cầu, mắt xuất hiện 1 màng trắng đục mờ mờ ( vẫn nhìn thấy) lông mí mắt rụng, biểu hiện bệnh đã 1 tuần!
Nay e đăng bài mong nhờ ae giúp đỡ cách chữa trị cho e nó, việc bắt chim thường xuyên cơ gây ảnh hưởng gì tới chim k? (Nãy e vừa nhờ 1 ông anh bắt ra hộ để nhỏ mắt mà nhìn e nó nhát hẳn trông tội lắm) liệu có cách trị nào triệt để mà k phải bắt chim ra! Mong các nghệ nhân cao tay bày cách cho e với!!!! Thks

ca_chep

chỉ có cách bắt ra nhỏ thuốc thôi + vệ sinh cầu cóng cho sạch sẽ , để dơ quá nó quẹt càng nặng thêm!!

sulan703

E thấy nó khô bác ơi :((
Như bên cu gáy thi đó là dấu hiệu của việc bị suy, thiếu chất..Có thể chữa bằng cách dùng Naphacollyre nhỏ vào mắt, tắm với nước muối pha loãng và bổ sung mồi tươi trái cây cho chim mau phục hồi và cuối cùng là cầu đậu phải luôn sạch sẽ..Thân

jkpom1

Như bên cu gáy thi đó là dấu hiệu của việc bị suy, thiếu chất..Có thể chữa bằng cách dùng Naphacollyre nhỏ vào mắt, tắm với nước muối pha loãng và bổ sung mồi tươi trái cây cho chim mau phục hồi và cuối cùng là cầu đậu phải luôn sạch sẽ..Thân
Thks a nhiều :)

linhu

Em của bạn mắt đục mờ, khô ko chảy nước mắt chắc khác cu gáy.
Đau mắt ở cu gáy thì chảy nước lèm nhèm kèm tiêu chảy, ko biết chào mào của bạn có tiêu chảy ko? Chữa trị dùng nước muối sinh lý rửa vài lần/ngày kèm phun sương phơi nắng cho sạch lông vài lần là khỏi, lồng cóng phải cọ rửa sạch, phơi khô rồi thả chim vào lại. Có người thì nhét cho 1 trái ớt tiêu.
Chào mào cho tắm nước muối loãng thử, còn bắt ra chim ra sẽ hoảng 1 thời gian, cắm quả ớt xem nó có ăn ko.

jkpom1

Đau mắt ở cu gáy thì chảy nước lèm nhèm kèm tiêu chảy, ko biết chào mào của bạn có tiêu chảy ko? Chữa trị dùng nước muối sinh lý rửa vài lần/ngày kèm phun sương phơi nắng cho sạch lông vài lần là khỏi, lồng cóng phải cọ rửa sạch, phơi khô rồi thả chim vào lại. Có người thì nhét cho 1 trái ớt tiêu.
Chào mào cho tắm nước muối loãng thử, còn bắt ra chim ra sẽ hoảng 1 thời gian, cắm quả ớt xem nó có ăn ko.
Mắt của e nó thì khô bác ơi,còn phân do e nó đang còn điều trị ho bằng thuốc nên phân đi rất loãng. Còn vụ cầu cóng mình có cần phải dung dịch gì vệ sinh không bác, hay cứ đưa nước vào chà rồi phơi khô? bác cho e hỏi 1 điều là ớt thì mình nên cho ăn loại ớt nào? cái vụ bắt chim ra này làm e bối rối quá :( chim trông nhát là xuống lông tá lả bác ơi :(

jkpom1

con này cũng đang bị ho nên phân đi rất loãng bác ơi, vụ vệ sinh lồng cóng mình có cần phải dũng dịch gì k bác? hay cứ mang ra chà nước rồi phơi khô. nếu cho ăn ớt thì ăn loại ớt nào bác nhỉ. cám ơn Bác rất nhiều :)

linhu

con này cũng đang bị ho nên phân đi rất loãng bác ơi, vụ vệ sinh lồng cóng mình có cần phải dũng dịch gì k bác? hay cứ mang ra chà nước rồi phơi khô. nếu cho ăn ớt thì ăn loại ớt nào bác nhỉ. cám ơn Bác rất nhiều :)
Ho ko liên quan mấy đến phân loãng :), nhiều bệnh cùng 1 lúc như vậy em của bạn yếu lắm, ko cho ăn ớt dc, cũng ko cho kháng sinh, cho trái cây ít nước và để nơi yên tĩnh khô thoáng. Pha chút men tiêu hóa trẻ em kèm ít đường ngọt vào cóng nước cho uống, khi phân khô lại chút thả cào cào non. Lồng cóng chỉ cần cọ rửa bằng nước sạch phơi nắng khô là dc. Chăm thử nhé...

bloodorchid

Chào tất cả các ae nghệ nhân, tình hình là nhà có em Chào mào bị đau mắt,
Biểu Hiện: Thường xuyên lắc đầu, rúi mắt xuống cầu, mắt xuất hiện 1 màng trắng đục mờ mờ ( vẫn nhìn thấy) lông mí mắt rụng, biểu hiện bệnh đã 1 tuần!
Nay e đăng bài mong nhờ ae giúp đỡ cách chữa trị cho e nó, việc bắt chim thường xuyên cơ gây ảnh hưởng gì tới chim k? (Nãy e vừa nhờ 1 ông anh bắt ra hộ để nhỏ mắt mà nhìn e nó nhát hẳn trông tội lắm) liệu có cách trị nào triệt để mà k phải bắt chim ra! Mong các nghệ nhân cao tay bày cách cho e với!!!! Thks

Chim bị đau mắt có rất nhìu nguyên nhân chẳng hạn như : khói bếp, bị viêm nhiễm... trong các trường hợp như vậy bắt buộc bạn phải bắt ra ngoài mà nhỏ thuốc thôi. bạn mua thử Natri clorid 0.9% nhỏ thử, đây chỉ là nước muối thôi có công dụng sát trùng khá tốt (trẻ em hay dùng) Nếu không ổn mới sử dụng các loại thuốc nặng hơn.
chúc chim bạn mau lành.

thanks