[Giúp] Chào mào ho sau khi tuyển về

jkpom1

Chả là 3 tuần trước e có rước 1 em CM Thuần 4 mùa chơi cội của 1 người quen, khi chim bắt về thì mới xong lông và đang vô lửa củi, nhưng đc 1 tuần đầu chăm sóc thì e nó có dấu hiệu đổ bệnh, lân la thỏi người quen thì biết đc e nó bị HO. Em có trị cho e nó bằng thuốc PROGIN 50A (Gấu Vàng) và th/g đã là 2 tuần mà e nó chưa có tiến triển gì khá hơn.
Dấu hiệu của em nó : hót yếu ớt, thường xuyên xù lông và đứng cầu bằng 1 chân, mấy bữa nay thì dụng mất 3 cộng lông cánh!!!
- Chế độ chăm của em nó : 8h mở áo lồng, 8h30 cho phơi nắng, 9h cho vô tập lực tới 11h, nghỉ ngơi 1 tiếng thì cho e nó tắm nước dưới trời nắng xong trùm áo lồng chữ A cho nghỉ ngơi
- Dinh dưỡng : Cào cào non, trứng kiến, chuối, cám, nửa cóng nước đã pha thuốc ( PROGIN 50A)
VỚi chế độ chăm 1 em bị bệnh như thế có quá sức e nó k hay cần đưa vào chế độ chăm như nào, cách trị bệnh dứt điểm. Mong ae giúp đỡ....!

Mình đã sửa tiêu đề lại! Bạn chú ý khi viết bài phù hợp với Nội quy của Diễn đàn! Lần sao nếu có tái phạm mình sẽ xóa mà không báo lý do! Thân ái!

Sửa bởi Amin:

thaodang

Chả là 3 tuần trước e có rước 1 em CM Thuần 4 mùa chơi cội của 1 người quen, khi chim bắt về thì mới xong lông và đang vô lửa củi, nhưng đc 1 tuần đầu chăm sóc thì e nó có dấu hiệu đổ bệnh, lân la thỏi người quen thì biết đc e nó bị HO. Em có trị cho e nó bằng thuốc PROGIN 50A (Gấu Vàng) và th/g đã là 2 tuần mà e nó chưa có tiến triển gì khá hơn.
Dấu hiệu của em nó : hót yếu ớt, thường xuyên xù lông và đứng cầu bằng 1 chân, mấy bữa nay thì dụng mất 3 cộng lông cánh!!!
- Chế độ chăm của em nó : 8h mở áo lồng, 8h30 cho phơi nắng, 9h cho vô tập lực tới 11h, nghỉ ngơi 1 tiếng thì cho e nó tắm nước dưới trời nắng xong trùm áo lồng chữ A cho nghỉ ngơi
- Dinh dưỡng : Cào cào non, trứng kiến, chuối, cám, nửa cóng nước đã pha thuốc ( PROGIN 50A)
VỚi chế độ chăm 1 em bị bệnh như thế có quá sức e nó k hay cần đưa vào chế độ chăm như nào, cách trị bệnh dứt điểm. Mong ae giúp đỡ....!
Theo như triệu chứng bạn nói thì chắc chim bị trúng gió, hoặc bị bệnh đường ruột chứ ko phải bị ho đâu. Bạn kiểm tra phân em nó coi có bị lỏng ko

jkpom1

e nhân định bị ho là vì khi e nó đang sổ giọng chơi thì chơi kiểu Chíp chíp chíp như gà con đấy bác, cần phân thì tuyệt đối khô

tinbmt1975

Chim bị ho cũng như người nghe tiếng khẹt khẹt, nếu bị ho pha mật ong cho uống vài hôm là khỏi. Bạn có thay cám không, nếu thay cám có thể bị sốc cám, chim đã bệnh còn cho tập lực gì nữa.

jkpom1

Chim bị ho cũng như người nghe tiếng khẹt khẹt, nếu bị ho pha mật ong cho uống vài hôm là khỏi. Bạn có thay cám không, nếu thay cám có thể bị sốc cám, chim đã bệnh còn cho tập lực gì nữa.
Mật ong thì em chưa thử còn cám e vẫn giữ nguyên cám chủ cũ đang cho ăn. Như Ông cha ngày xưa có câu " Chó Liền Da Gà Liền Xương " nên e nghĩ để chim bay nhảy nhiều sẽ thoãi mãi mà mau khỏi bệnh! thks a đã giúp đỡ

johnmn

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn không nên cho chim tập lực. Mùa này hơi lạnh..bạn đưa em nó vào nhà, chùm kín lại. chỉ phơi nắng khoảng 15p mỗi ngày thôi, nhớ là phơi nắng xớm. Thức ăn thì bạn hạn chế cho ăn cám, vì trong cám thường có dầu...bạn cho ăn nhiều loại trái cây khác nhau, pha một chút mật ong vào nước (uống trong ngày ko để nước qua đêm)..khoảng 1 tuần 10 ngày nó sẽ bớt.

jkpom1

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn không nên cho chim tập lực. Mùa này hơi lạnh..bạn đưa em nó vào nhà, chùm kín lại. chỉ phơi nắng khoảng 15p mỗi ngày thôi, nhớ là phơi nắng xớm. Thức ăn thì bạn hạn chế cho ăn cám, vì trong cám thường có dầu...bạn cho ăn nhiều loại trái cây khác nhau, pha một chút mật ong vào nước (uống trong ngày ko để nước qua đêm)..khoảng 1 tuần 10 ngày nó sẽ bớt.
Còn chế độ tắm nước thì như thế nào a, cứ 2 ngày e tắm cho nó 1 lần, trai cây ngoài chuối ra mình bổ xung thêm gì anh. Thks a

tran van trinh

Cho anh hỏi chủ trước của chú chim có thả lực ko vậy em.....điều thứ hai con chim đang bị ho thì lo chửa chứ đừng cho tắm nước và phơi nắng nửa.....em thử bị cảm mà em đi phơi nắng thì xem có nhanh lành bệnh ko...và tắm thì xẽ chuyển qua thương hàng luôn...hihi đơn giản như đang giởn...

jkpom1

Cho anh hỏi chủ trước của chú chim có thả lực ko vậy em.....điều thứ hai con chim đang bị ho thì lo chửa chứ đừng cho tắm nước và phơi nắng nửa.....em thử bị cảm mà em đi phơi nắng thì xem có nhanh lành bệnh ko...và tắm thì xẽ chuyển qua thương hàng luôn...hihi đơn giản như đang giởn...
Chủ trước thì k cho tập a ơi, thks lời khuyên bổ ích của a rất nhiều.

giangnam

chim bạn có chuyển vùng ko? nếu có thì do đổi khí hậu, trối nước nên chim rất dễ bị ho. mà chim bệnh vs mới xong lông thì tập lực làm gì, pha mật ong hoặc kháng sinh cho e nó uống , phơi nắng xong rồi tủ áo lồng để nơi yên tĩnh cho nó nghỉ nghơi, tránh để nơi gió lùa

jkpom1

chim bạn có chuyển vùng ko? nếu có thì do đổi khí hậu, trối nước nên chim rất dễ bị ho. mà chim bệnh vs mới xong lông thì tập lực làm gì, pha mật ong hoặc kháng sinh cho e nó uống , phơi nắng xong rồi tủ áo lồng để nơi yên tĩnh cho nó nghỉ nghơi, tránh để nơi gió lùa
E đag áp dụng theo cách này và tình hình thì tiến triển hơn, thks a trai đã góp ý.

Ebola

Như mình là mình đem chim trả lại cho chủ cũ, mong chủ cũ thông cảm!

cm bôi Angel

Theo kinh nghiệm của em là chim của bác đã bị trúng gió 100% + ho . Nguyên nhân do mới tập lực lần đầu + với mới xong lông nên còn yếu vào lồng lực chim bay nhiều gặp phải gió độc lùa vào người nên trúng gió ( mấy con cm của em khi mới vào lồng lực lần đầu củng trúng gió i nhu vậy) ,con bệnh ho là do có từ trước nên em không bàn tới
Bác nên điều trị bệnh trúng gió trước vì bệnh này rất dể die nếu không điều trị kịp chim sẽ xù lông , ủ rủ , dẫn đến suy nhược và chết . Trước tiên bác cho em nó vào lồng bôi một ích dầu dó (bác có thể dùng dầu xanh hoặc phật linh) vào đáy lồng và áo lồng sau đó trùm ao lồng lại nhớ để hở ao lồng tí kẻo chim ngộp thở , treo chim trổ kính gió và yên tĩnh sau 2 đến 3 ngày chím sẻ khỏi ( trong thời gian này không cho chim tắm và tập lực , phơi nắng tầm 10 p chỗ kính gió , thức ăn dinh duong đầy đủ ) . Khi chim khỏi bệnh thì mở áo lồng chừ A và chỉ nên cho chim tắm nắng , không cho chim tập lực và tắm , sau khoang một tuần chim đã khoẻ và có thể cho tắm nước ấm , còn vấn đề tập lực bác nên đơi chim cứng lông khoẻ mạnh thì mới nên tập lực . Còn về bệnh ho thì bác cho nó uống mật ong + gừng giã nhuyễn pha nước ấm cho uống thấy đỡ thì cho uống khi nào khõi thì ngưng .

giangnam

Như mình là mình đem chim trả lại cho chủ cũ, mong chủ cũ thông cảm!
nuôi như bạn thì ko có e nào lên đc hết, mình phải biết cách khắc phục để nâng cao hiểu biết của thú chơi chứ
lúc trước mình cũng bắt 1 e SK ở đà nẵng về, do chuyển vùng cũng bị tình trạng này nhưng sau 1 tháng là e nó chơi lại ầm ầm
khi chim chưa bắt về thì đi theo gạ gẫm, năn nỉ còn khi về vs mình rồi thấy ko đc thì đòi trả thì hỏi mặt mũi bạn để đâu, cảm giác của chủ chim cũ như thế nào bạn có nghĩ đc ko vì bất kỳ ae chơi chim nào cũng mong muốn con chim mình để lại cũng chơi thật hay hết, thậm chí còn mong e nó chơi hay hơn khi ở vs mình nữa kia

jkpom1

Theo kinh nghiệm của em là chim của bác đã bị trúng gió 100% + ho . Nguyên nhân do mới tập lực lần đầu + với mới xong lông nên còn yếu vào lồng lực chim bay nhiều gặp phải gió độc lùa vào người nên trúng gió ( mấy con cm của em khi mới vào lồng lực lần đầu củng trúng gió i nhu vậy) ,con bệnh ho là do có từ trước nên em không bàn tới
Bác nên điều trị bệnh trúng gió trước vì bệnh này rất dể die nếu không điều trị kịp chim sẽ xù lông , ủ rủ , dẫn đến suy nhược và chết . Trước tiên bác cho em nó vào lồng bôi một ích dầu dó
(bác có thể dùng dầu xanh hoặc phật linh) vào đáy lồng và áo lồng sau đó trùm ao lồng lại nhớ để hở ao lồng tí kẻo chim ngộp thở , treo chim trổ kính gió và yên tĩnh sau 2 đến 3 ngày chím sẻ khỏi ( trong thời gian này không cho chim tắm và tập lực , phơi nắng tầm 10 p chỗ kính gió , thức ăn dinh duong đầy đủ ) . Khi chim khỏi bệnh thì mở áo lồng chừ A và chỉ nên cho chim tắm nắng , không cho chim tập lực và tắm , sau khoang một tuần chim đã khoẻ và có thể cho tắm nước ấm , còn vấn đề tập lực bác nên đơi chim cứng lông khoẻ mạnh thì mới nên tập lực . Còn về bệnh ho thì bác cho nó uống mật ong + gừng giã nhuyễn pha nước ấm cho uống thấy đỡ thì cho uống khi nào khõi thì ngưng .
Lời chia sẻ của a thật sự là rất cần đối vs e lúc này, cám ơn a rất nhiều.

duccas

Mình vửa rồi tuyển hai chú từ QNgai vào tphcm minh sau 1 tuần có 1 chú bị ho: anh em trong cội bày cách trị ho như rio em bé,mật ong,thuốc thú y máy loại như gentadoxin có vài loại nữa như kg bớt ,sau đó dùng mật ong chưng với gừng sau 3 ngày thì em nó kg thấy ho nữa.bạn thử cách này thử xem sao.Thân!

carơ_py

Mình vửa rồi tuyển hai chú từ QNgai vào tphcm minh sau 1 tuần có 1 chú bị ho: anh em trong cội bày cách trị ho như rio em bé,mật ong,thuốc thú y máy loại như gentadoxin có vài loại nữa như kg bớt ,sau đó dùng mật ong chưng với gừng sau 3 ngày thì em nó kg thấy ho nữa.bạn thử cách này thử xem sao.Thân!
Mật ong chưng với gừng như thế nào bạn , bạn có thể hướng dẫn kĩ hơn cho AE có thêm 1 kn quí , tks bạn trước nhan .

duccas

Mật ong chưng với gừng như thế nào bạn , bạn có thể hướng dẫn kĩ hơn cho AE có thêm 1 kn quí , tks bạn trước nhan .

Gừng bạn giã nhiễn ra sau đó đổ mật ong vào rồi đem chưng cất thủy đổ thêm ít nước thôi đừng nhiều quá ,tại vì khi chưng hơi có hơi nước nữa,nếu vợ có nấu cơm thì xin ké vào ( bạn đổ vào cóng uống đủ trong ngày thôi bữa sau nước mới).đừng chưng nhiều quá để lâu bị lên men nhé tránh không đề trong tủ lạnh vì ho + lạnh sẽ bị viêm phổi.Thân chào!