Giúp Chào Mào mau thay lông

aumy tho

Hi AE DĐ ! Mình có 4em Cm ! Ko bít sao mà 3 tháng rùi ma vần chưa thay lông xong ! Ae Tư Vấn Minh Với! TKS AE !

hieuhp

bác phải cho anh em thông tin hình ảnh chăm sóc chế độ ra sao thì mới tư vấn được chứ

vô danh

Bỏ cóng cám ra cho trứng kiến vào thay cám ăn 1 tuần như vậy chim không còn lông để ủ ấm:D hi hi.Hay tắm xong trùm áo lồng lại để nơi yên tĩnh là em nó đổ lông ầm ầm:)

VipClub

Vua Chào Mào
Bỏ cóng cám ra cho trứng kiến vào thay cám ăn 1 tuần như vậy chim không còn lông để ủ ấm:D hi hi.Hay tắm xong trùm áo lồng lại để nơi yên tĩnh là em nó đổ lông ầm ầm:)
đây cũng là 1 phuơng án cho chim rớt lông rất hiệu quả nhưng phải xem chim của bạn rớt lông như thế nào. có nhìu cách ép rớt lông lắm bạn à

mrdungvina

Cách tốt nhất là chăm sóc tốt (cho ăn thêm cào cào,trứng kiến...) ,để chim thay lông theo tự nhiên của nó!? không chờ đợi đc thì bác có thể làm theo cách sau:
+tắm cho chim vào khoảng 3_4 h chiều nếu có tg ko thì buổi trưa,tắm song để chim ở nơi thoáng cho khô lông (không nên phôi nắng nhiều,vi lông mới mọc sẽ bị bạc màu) .sau đó phủ kín áo lồng chỉ để có đủ ánh sáng cho chim biết chỗ ăn uống+ phân chim khoảng 2 đến 3 ngày mới dọn 1 lần.phủ kin áo lồng làm hơi của phân chim ám vào người nó +làm nó ngứa ngáy mà bứt lông cũ ra nhanh hơn bt
+cho chim tắm mưa khi trời mưa : cho chim vào lồng tắm để ra giữa trời tránh để nơi nước giọt làm chim hoảng ,để khoảng 10-15p cho chim ướt lông rồi đem vào
-như e nói ở đầu là vẫn nên để chim thay lông theo tự nhiên của nó, phủ áo lồng tránh tiếp súc với chim khác vì giai đoạn này chim đang yếu...Mong các bác góp ý thêm!!!!!

N

namkiet

Guest
Cảm ơn các bác nhiều !Thân
cách này bảo đảm thay lông hết luôn nhưng chỉ áp dụng cho trời nắng ráo, rang mè trộn cho chim ăn khoảng 1 tháng là nó rớt hết lông luôn, không còn cọng nào luôn.
Thân

L

linhbuudien

Guest
Giảm thức ăn nóng là tốt nhất.Sau đó tắm xòng không phơi nắng mà tủ áo lồng liền.Phân nên dọn sạch sẽ tránh để chim ngửi sẽ bị viêm mũi dẫn đến ho.Lông thay thì bạn nên nhặt lại bỏ vào trong lồng một ít.