[Giúp] Chim xù lông 4 ngày rồi ạ

nguyenkenvin

Thưa anh em! em có con mồi, bỗng dưng 4 ngày trước xù lông đứng lồng, ăn uống bình thường, phân đi vẫn khô đẹp, nhưng không nhảy nhót gì, chỉ xù đứng một chỗ. Kéo dài 4 ngày rồi, ngày nào em cũng thấp thỏm. Anh em có ai gặp trường hợp này chưa, giúp em với

TVC

Trước đó bạn có vừa đi bẫy ko? Coi chừng bị ong đốt, cái này nhiều người bị lắm, riêng mình đi bẫy chú ý nhất cái này - cứ thấy ong là mình ra đuổi và xách lồng treo cây khác ngay. Ong đốt thì coi như xong chú chim rồi bạn ạ...

nguyenkenvin

Em chỉ để ở nhà thôi ạ, mồi mới tậu nên chưa mang đi đâu được... Nếu trúng gió chắc chết rồi, em nó cầm cự được 4 ngày rồi, mà em bất lực ko có hướng giải quyết cho em nó :(

CM Bale

Nếu chim bị gió thì không chịu được 4 ngày đâu.
Có thể em nó đang ủ lông đó bạn. Thân!

olala

Bạn bổ sung mồi tươi và cho uống mật ong pha loãng rồi theo dõi thêm nhé

dieu

trường hợp này em gặp rồi . bác cứ cho uống mật ong pha loãng . kiểm tra xem chân có bị gì không. cũng có thể chim yếu quá nên ủ rủ .

hoangbop

Bác bắt ra cho uống vài giọt nước tỏi ép ( đã khỏi nhiều em xù lông)
Chúc bạn thàng công.

tuimegame

Bác bắt ra cho uống vài giọt nước tỏi ép ( đã khỏi nhiều em xù lông)
Chúc bạn thàng công.
Bạn cứ theo cách của hoangbop. Ko thì bạn cho tép tỏi vao hũ nước luôn. bôi thêm ít dầu vào áo lồng nữa là ok. Nhớ trùm áo lồng kín tránh gió lùa nha bạn

minhhuyjmmy

bắt e nó ra dùng kim tiêm kéo 0,2ml atp-b12( lọ 25k) thuốc thú y, nhỏ vào em nó sáng 6h, tối 7h ngày 2 lần ( 3 ngày đỡ liền)

xoong thung

chủ thớt vào báo cáo tình hình kìa... đã 3day nữa rồi ko biết e nó khỏi chưa?

nguyenkenvin

Vậy là đúng 1 tuần em đứng ngồi không yên thì em nó đã khỏi, lại tươi tỉnh nhảy nhót.
Chân thành cảm ơn tất cả anh em đã có mặt ở đây đã chia sẻ kinh nghiệm, góp ý cho em.
Hi vọng những anh em sau này gặp trường hợp như em sẽ biết cách chữa trị.
Tổng hợp trường hợp của em như sau:
- Triệu chứng: xù lông, ăn uống bình thường, phân bình thường, mắt híp, chim kém linh hoạt.
- Chuẩn đoán: cảm nắng, cảm nước hoặc cảm lạnh, không có vấn đề gì về hô hấp hay tiêu hóa.
- Chứa trị: mỗi sáng bắt ra cho uống 2-3 giọt nước tỏi (vài tép tỏi giã với chút xíu nước đủ uống), cái này để trị cảm. Cóng nước cho 1/3 cóng + 2-3 muỗng mật ong (cái này để tăng sức khỏe cho chim).
Sau 3 ngày điều trị em nó đã tỉnh táo, linh hoạt.
Lần nữa xin cảm ơn anh em!

minhhuyjmmy

Vậy là đúng 1 tuần em đứng ngồi không yên thì em nó đã khỏi, lại tươi tỉnh nhảy nhót.
Chân thành cảm ơn tất cả anh em đã có mặt ở đây đã chia sẻ kinh nghiệm, góp ý cho em.
Hi vọng những anh em sau này gặp trường hợp như em sẽ biết cách chữa trị.
Tổng hợp trường hợp của em như sau:
- Triệu chứng: xù lông, ăn uống bình thường, phân bình thường, mắt híp, chim kém linh hoạt.
- Chuẩn đoán: cảm nắng, cảm nước hoặc cảm lạnh, không có vấn đề gì về hô hấp hay tiêu hóa.
- Chứa trị: mỗi sáng bắt ra cho uống 2-3 giọt nước tỏi (vài tép tỏi giã với chút xíu nước đủ uống), cái này để trị cảm. Cóng nước cho 1/3 cóng + 2-3 muỗng mật ong (cái này để tăng sức khỏe cho chim).
Sau 3 ngày điều trị em nó đã tỉnh táo, linh hoạt.
Lần nữa xin cảm ơn anh em!
chúc mừng chủ thớt, chúc e nó trở lại và lợi hại hơn xưa. vui tí đừng chém e

thanhdinhbangoi

Bất kỳ người nuôi chim nào cũng thấy khó chịu, không biết làn cách nào để chữa cho chú chim cưng bỗng nhiên bị xù lông, rụng lông, mặc dù ăn uống vẫn bình thường.1-Suy dinh dưỡng đồ ăn không đủ chất bổ cần thiết, cần bổ sung chất bổ vào thức ăn hàng ngày, như thêm dầu nành (đỗ tương), loại đạm thực vật bổ dưỡng tương đương đạm động vật là thịt bò tơ. Các bạn có thể bổ sung vào thức ăn vitamin bằng các viên đa sinh tố cà nhuyễn pha vao thuc an. Khi chim suy dinh dưỡng, thì chắc một điều là biếng hoạt động, rồi ủ rũ, và ngã bệnh. Song song với việc bổ sung nguồn đạm, vitamin vào thức ăn tổng hợp,các bạn nhét vào họng một viên sinh tố(multivi-tamiens), sau đó cách 30 phút là 1 viên C100 để thêm sức thèm ăn của chim. các bạn không nên coi thường việc chim bị xù lông, rụng lông vì chim đã bị suy dinh dưỡng nghiêm trọng, neu khong kip chua tri, chim se bi gay top roi chet. Chúc các bạn thành công.