[Giúp] Chim xong lông lại rớt lông

luongbinh

Cả tuần nay trời chuyển mưa nhưng cũng không lạnh lắm, chú chim cưng của em vẫn hót hét bình thường nhưng không hiểu sao ngày hôm qua đi làm về phát hiện nó đổ lông bụng , vị trí 2 bên mạng sườn (Mặt dù chú chim nhà em đã hoàn thiện lông cả 2 tháng nay rồi). Nhìn vào bụng của nó, vị trí xuống lông thì thấy lông tơ đen ở lớp trong xèo ra ngoài (cả cái bụng trắng tự nhiên giờ có 1 góc đen). Hôm nay, lúc trưa nắng lên có tắm cho em nó rồi phơi nắng hửng hửng cho khô rồi đi làm; Chiều về lên phủ áo lồng thì lại thấy xuống lông tiếp (Như ảnh chụp chiều nay). Bình thường Chim vẩn hót hét, mồi tươi, trái cây điều độ, vẫn đi cội chơi đàng hoàng (tuần rồi ko đi vì mưa, cũng không có châu chấu, chỉ có trái cây). Thế mà không hiểu sao ra nông nổi này. Giờ em nó vẫn bình thường, 2 bên sườn có các vệt lông đen ở lớp trong. Bác nào đã gặp trường hợp này cứu em với.
[/URL] [/IMG]

vietthangek

Hi ! Bạn nói chim của bạn thay lông xong. Nhưng trên thực tế chú chim chưa hẳn đã thay hết 100% lông đâu. Mình có chú chim sau thay lông 2 tháng vẫn còn có lông rụng như vậy. Bạn xem kỹ sợi lông đó là lông mới hay cũ để biết rõ hơn. Không đáng lo nhiều đâu bạn. Nếu chú chim rừng mà thay như ở nhà thì làm sao mà bay đi kiếm ăn được chứ. Khi nào chú chim khô lông, bộ lông bó sát thân, cánh nhìn rõ ra ngoài như cánh chim cu cu. thì mới có thể cho là thay lông xong. Vẫn còn một lớp da mỏng bên trong của chú chim được thay nữa đó nghe bạn. Chúc bạn có chú chim đỉnh !

tran van trinh

tình trạng này trước mắt bác xem thử trong nhà bác có chú tí nào không.nếu như đổ lông như bác nêu trên theo tôi đoán trước đó 1 tuần chim bác đi cội chơi kinh lắm đây,nếu tình trạng này thay lông ko hết cũng bị đỗ lông dặm,thứ hai mùa này là mùa hay mưa vì thế cám không nên bỏ nhiều vào lọ,chỉ cho ăn đủ trong ngày.vì để qua ngày 2 xẽ ẩm hư cám.với tình trạng phân như bác đưa lên thấy có khả năng cám của bác bị như.sảy ra tình trạng sốc cám.nên rớt lông dặm,chứ ko có gì đâu,ko khắc phục dẫn đến bị đường ruột.trái cây cũng vậy không cho qua ngày thứ hai.vì thời tiết này chim yếu hơn mùa nắng .vì thế màu này nên chiệu khó tí cho đở mệt lần sau.chúc bác mau chóng có chim khỏe đẹp trở lại.

luongbinh

Hi ! Bạn nói chim của bạn thay lông xong. Nhưng trên thực tế chú chim chưa hẳn đã thay hết 100% lông đâu. Mình có chú chim sau thay lông 2 tháng vẫn còn có lông rụng như vậy. Bạn xem kỹ sợi lông đó là lông mới hay cũ để biết rõ hơn. Không đáng lo nhiều đâu bạn. Nếu chú chim rừng mà thay như ở nhà thì làm sao mà bay đi kiếm ăn được chứ. Khi nào chú chim khô lông, bộ lông bó sát thân, cánh nhìn rõ ra ngoài như cánh chim cu cu. thì mới có thể cho là thay lông xong. Vẫn còn một lớp da mỏng bên trong của chú chim được thay nữa đó nghe bạn. Chúc bạn có chú chim đỉnh !
Cám ơn Bác đã góp ý! Thật sự là chim đã xong lông nhưng bị rớt lại vì khi em nó thay lông, em theo rất kỹ; Những vị trí hiện giờ đang xuống lông là những vị trí mà trước đây em nó đã thay và hoàn chỉnh. Em khẳng định vậy vì con này thay rất đặc biệt; toàn bộ lông bụng khi thay đều xuống sạch, zơ bộ da dưới bụng như chim sẻ bị vặt lông rứa, rồi mới lên lông bụng lại, nên giờ nó rớt lại là rớt lông mới. Cám ơn Bác rất nhiều vì đã góp ý giúp em.

luongbinh

tình trạng này trước mắt bác xem thử trong nhà bác có chú tí nào không.nếu như đổ lông như bác nêu trên theo tôi đoán trước đó 1 tuần chim bác đi cội chơi kinh lắm đây,nếu tình trạng này thay lông ko hết cũng bị đỗ lông dặm,thứ hai mùa này là mùa hay mưa vì thế cám không nên bỏ nhiều vào lọ,chỉ cho ăn đủ trong ngày.vì để qua ngày 2 xẽ ẩm hư cám.với tình trạng phân như bác đưa lên thấy có khả năng cám của bác bị như.sảy ra tình trạng sốc cám.nên rớt lông dặm,chứ ko có gì đâu,ko khắc phục dẫn đến bị đường ruột.trái cây cũng vậy không cho qua ngày thứ hai.vì thời tiết này chim yếu hơn mùa nắng .vì thế màu này nên chiệu khó tí cho đở mệt lần sau.chúc bác mau chóng có chim khỏe đẹp trở lại.
Em cám ơn bác vì đã giúp đở. Riêng về phân chim thì trước giờ phân em nó vẫn thế (nó bị phân thế kinh niên rồi, 1 bầy dùng chung cám chỉ có nó bị thế này 2 mùa rồi, dùng nhiều cách ko được; 2 tháng vừa rồi sau khi song lông em trộn thêm men tiêu hóa cho nó dùng đến giờ phân vẫn không khá lên là mấy) mùa trước lông lá ok. Em sẽ thay cám thường xuyên hơn theo góp ý của bác, còn trái cây thì em cho trong ngày thôi. Cám ơn Bác nhiều. Hi vọng mai giở áo lồng ra không thấy nó xuống lông nữa; Hi vong mai nắng cho em nó fơi cho đã. Mai được nghỉ mà tình trạng chim cưng thế này thì ko cho đi trường được rồi, 1 tuần dài mong chờ để đem em nó đi chơi mà chừ đành fải xách em khác đi!

tran van trinh

Em cám ơn bác vì đã giúp đở. Riêng về phân chim thì trước giờ phân em nó vẫn thế (nó bị phân thế kinh niên rồi, 1 bầy dùng chung cám chỉ có nó bị thế này 2 mùa rồi, dùng nhiều cách ko được; 2 tháng vừa rồi sau khi song lông em trộn thêm men tiêu hóa cho nó dùng đến giờ phân vẫn không khá lên là mấy) mùa trước lông lá ok. Em sẽ thay cám thường xuyên hơn theo góp ý của bác, còn trái cây thì em cho trong ngày thôi. Cám ơn Bác nhiều. Hi vọng mai giở áo lồng ra không thấy nó xuống lông nữa; Hi vong mai nắng cho em nó fơi cho đã. Mai được nghỉ mà tình trạng chim cưng thế này thì ko cho đi trường được rồi, 1 tuần dài mong chờ để đem em nó đi chơi mà chừ đành fải xách em khác đi!
con này đi phân 2 năm rồi mà vẫn thế ,nó thuộc dạng bị nặng rồi .bác nên nấu nước xôi để nguội cho em nó dùng,vì nó là chim cưng nên bác chiệu khó tí cho em nó,còn về cám bác lấy phần của nó đêm rang đi cho đủ độ khô cám cho em nó,đi phân có thể tốt hơn.còn về như tình trạng đi phân như vậy là hình như em nó bị đâu bụng kinh niên ,khi làm cám bác cho thêm hai viên thuốc đâu bụng ,nhưng thuốc nam.gọi là (tecterin),chia xẽ không đúng bác đừng trách ,nếu không hết mình tặng bác con khac chơi.hihihi

luongbinh

Chuyện phân con chim này em cũng đủ cách rồi, cho ăn cám+ men tiêu hóa 2 tháng để trị tận gốc cái bệnh đường ruọt mà k khỏi. Chỉ thiếu nứic đổi cám nửa thôi. Em củng lo lắm nhug gio chuyện xuống lông làm em lo hơn nhiều nè bác Trình. Sag nay mở áo lồng vẫn có 2 cọng lông rụng dưới đáy lồng.

luongbinh

Cám ơn Ad nào đã sửa dùm chủ đề cho hợp bài viết. Mong các bác giúp đở

luongbinh

Đây là ảnh của chú chào mào mà em đã nói trong bài viết (Ảnh chụp sang nay). Vòng màu đỏ do chim xuống lông 2 hôm nay. Bác Trần Văn Trình và các bác khác xem giúp em với!
[/URL][/IMG]

huynguyensg

Mình là dân mới tập chơi chào mào, nhưng chào mào và gà đá cũng tương tự nhau, khá giống nhau về nhiều mặt, bệnh này bên gà mình có thể trị, cũng dễ

caube1002

con này đi phân 2 năm rồi mà vẫn thế ,nó thuộc dạng bị nặng rồi .bác nên nấu nước xôi để nguội cho em nó dùng,vì nó là chim cưng nên bác chiệu khó tí cho em nó,còn về cám bác lấy phần của nó đêm rang đi cho đủ độ khô cám cho em nó,đi phân có thể tốt hơn.còn về như tình trạng đi phân như vậy là hình như em nó bị đâu bụng kinh niên ,khi làm cám bác cho thêm hai viên thuốc đâu bụng ,nhưng thuốc nam.gọi là (tecterin),chia xẽ không đúng bác đừng trách ,nếu không hết mình tặng bác con khac chơi.hihihi
bác trình chẩn đoán cứ như bác sỹ vậy, em có 2 chú chim cưng đang bị sù lồng 2 bên sườn, hôm nào làm cái clip nhờ bác chẩn đoán bệnh.

luongbinh

bác trình chẩn đoán cứ như bác sỹ vậy, em có 2 chú chim cưng đang bị sù lồng 2 bên sườn, hôm nào làm cái clip nhờ bác chẩn đoán bệnh.
xù lông 2 bên là do chưa ôm lông thôi bác, bác phơi nắng, tắm+ tập lực coqr tháng là ôm thôi, k giống trường hợp em

huynguyensg

Bệnh rụng lông ở gà có nhiều lý do, như bác đã nói là chim đã thay lông xong nhưng lại rụng lại thì có những nguyên nhân sau
- Do rận mạt cắn lông chim, khiến lông nơi có rận mạt xơ xác, dễ gẫy rụng, phần khác do chim ngứa ngáy nên hay rỉa, bứt lông.>>> cách trị là dùng lá bạch đàn, lá sầu đau, lá xoan,...để trị, có nhiều cách khác để trị nữa tùy bác thấy cách nào dễ làm thì làm. Kết hợp với tắm táp phơi nắng chừng cỡ tuần là khác hẳn.
- Do thức ăn còn thiếu chất, đặc biệt là khoáng và vitamin A,D,E,B3, cũng như các acid amin. Xem xét lại thức ăn đã đủ chất chưa, có thể dùng thuốc vitamin tổng hợp để bổ sung qua thức ăn hay nước uống.
- Thức ăn mặn hoặc nấm mốc, xem xét lại thức ăn
- Chân lông bị thối hoặc sâu lông
- Do vùng da nơi đó bị mốc lát khiến chân lông bị hư,tự gẫy rụng. Bác có thể tham khảo ae trên diễn đàn cách trị, riêng mình thì bệnh mốc lát thì mua chai maica có 5-7k gì đó về thoa lên chổ bị mốc vài lần là khỏi, nếu là chim thì pha 1 chút xíu vô chậu nước tắm cho chim tắm cũng đc. Nhưng sau một thời gian mới mọc lông lại chổ đó.

chaomaopr

Ngóng tối chừ mà chưa có anh em nào giúp được! Buồn quá:(
Mong bác ko bị như mình, thay lông xong 1tháng giờ thay lông tiep, lông maò lông cánh lông đuôi rụng tưa lứa, ko đổi cám cào cào hằng ngày. Ko hiểu sao luôn