giúp e với ae ơi!!!

trần cường

e đang nuôi 1 em bổi, đã 2 tháng lồng rồi, nó nhanh thuần lắm, vì hay cho ăn châu chấu nên thò tay vào là nó mổ..hôm nay đóng cữa phòng thả nó ra, sờ sờ nó cũng kô bay... định xem nó có mập kô nhưng ôi hay...cám thì cao cấp,trái cây, châu chấu rồi ngày nào cũng tắm phơi nắng...đủ cả nhưng sao em nó lại lòi lưởi hái, ốm gê lắm là sao? các bác có ai gặp trường hợp này kô chỉ e với...
cảm ơn...

thodeco

chắc bị suy dinh dưỡng.chả sao đâu bạn.miễn hót hét chửi nhau tốt là ok

vuthiyennhi

Bổi mới 2 tháng mà bạn, cứ chăm sóc như bình thường thôi. Lông lá gọn gàng hót hét ok là tốt rồi, còn mập hay ốm thì ở mổi con chim thôi. Con người muốn mập cũng không được mà muốn ốm cũng không đựoc kìa.

minhtuantbvn

chào mào đào thải thức ăn rất nhanh vì chim bổi tuy dạn nhưng khả năng thích ứng thì chưa,nên chim hấp thụ thức ăn ở đk nuôi nhốt kém,cứ từ từ chim sẽ mập lại

trần cường

nhảy nhót, hót hét thì ok nhưng trước h nuôi chim đã thuần thì chưa có thấy con nào ốm thế...kô biết có sao kô

cmdalat

chắc em nó là người mẫu nên mới ốm như vậy,giỡn bác chut chứ bác cứ bồi thêm mồi tươi vào thì em no mập ra thôi:eek:

tosudoc

chim bổi nên nó dù có ăn sâm cũng không bằng ngoài tự nhiên đâu bạn à. Chim bạn đang phát triển hoàn toàn đúng theo qui luật đó. Chim bạn sẽ trở nên mập sau khi thay lông. khi đó bạn sẽ hỏi vì sao chim bạn mập và sẽ hỏi cách để tập thể dục để chim lấy lại phong độ xưa. hiiiiiiiiiiiiii chúc bạn vui vẻ không nên thả chim và bắt chim bằng tay sẽ làm cho chim hoãn đó

N

namkiet

Guest
Chào bạn, xin chia sẻ với bạn thế này, chim bạn mới nuôi có hai tháng thôi mà, bạn dùng cám cao cấp nhưng có thể chim chưa hấp thụ hết dinh dưỡng trong cám, có thể lông lá chưa đầy đủ. Bạn phải chăm thêm qua một mùa lông mới, trong quá trình thay lông bạn nhớ bổ sung thêm cào cào non và dùng một loại cám ổn định,chim mới vui vẻ, thoải mái và sẽ mập thù lù cho xem. Bạn thử nhé.
Thân

chaomao^^py

Moderator
Theo mình là chim chưa thấm cám , bạn chịu khó theo dõi phân chim , chụp vài tấm đưa lên đây để xem có bị đường ruột không , vv

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Bạn này nuôi chim chăm kĩ vậy :D
Nuôi bt đi bạn, chim cò mà, quan trọng gì việc ốm mập, chỉ cần hót hét ổn là quá tốt rồi.

vô danh

bác chăm kỹ quá mai mốt em nó lại lười hót khi không chăm được như lúc đầu thì có lòi lưỡi hái cũng không bằng không chịu hót bạn nhé hãy cho em nó thời gian thích nghi với kiếp tù chung thân đi 2 tháng chưa thể đi tới đâu nên cứ bình tĩnh bao giờ em nó bỏ ăn đứng xù lông thì mới lo.còn ăn uống tắm táp mình thường thì ok