Giúp em cách trị chứng phá đuôi

haichaomao

Hi All,
Em có 1 chú chim chào mào 2 mùa, chơi rất sung sau một vài lần đi trường dợt về em nó chở chứng cắn phá đuôi, khi tủ lại thì không nhưng mỗi khi mở áo lồng là quay cầu cắn đuôi, có cách nào trị không ah. Nhờ các AE giúp ah, thanks

Thanh Hai

Mi Kòi

Bạn ơi bạn thử coi xem chim ăn đủ chất chưa nhé. Tắm nắng cho chim ăn thêm các loại hoa quả chuối + ớt đà lạt + cà rốt hấp + cam coi xem ntn đã. Tắm nắng 1 lúc trong ngày cũng khá quan trọng + bạn cho em nó tắm hàng ngày nữa . THử coi xem có đc ko nhé :D. Cám bạn cho chim ăn là j nữa

cmdienkhanh

Bạn Mi Koi nói đúng đó bạn, chim của bạn đang thiếu khoáng chất đó nên nó thèm thịt thèm lông đó.. :) bạn xem lại khẩu phần ăn của chim lại nên bổ xung thêm canxi, sắt, các loại vitamin... nên siêng cho em nó cào cào, trứng kiến, sâu, tắm nắng nhiều trong ngày khoảng hơn 1 tiếng, hoa quả đa dạng tí... thử xem sao nhé.
Thân chào

xuanthu0

Hi All,
Em có 1 chú chim chào mào 2 mùa, chơi rất sung sau một vài lần đi trường dợt về em nó chở chứng cắn phá đuôi, khi tủ lại thì không nhưng mỗi khi mở áo lồng là quay cầu cắn đuôi, có cách nào trị không ah. Nhờ các AE giúp ah, thanks

Thanh Hai
Theo em nghĩ do chim bạn xung quá nên tự cắn đuôi đó.
Bạn mua con bổi cho em nó cắn đi
cách thứ hai bạn kiếm cái mật heo bôi vào đuôi cho em nó, khi em nó cắn đắng miệng lần sau ko dám cắn nữa, em đã trị con bổi nhà em bằng cách này ok. Nuế ko đúng anh em bổ qua.

thietdam

Giong con nhà mình quá.để 2 con gan nhau, chơi dc một lúc là chú ta quay ra tự cắn lông đuôi minh. Giống chí phèo ăn vạ . Nản kinh, muon thả đi qua

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Hi All,

Thanh Hai
Bạn tham khảo cách làm khoáng chất, bổ sung cho nó thử xem. Mình cũng đã thử bổ sung khoáng chất cho cm và chữa được tật ăn giấy lót lồng. Xem bài viết tại đây

Sửa bởi Amin:
L

linhbuudien

Guest
Một người anh em bày lại cho mình:Bắt ra lấy cục đá cuội vuốt 2 đường trên của mỏ trên.Nó sẽ ê mà không cắn nữa.Mình cũng đã làm thấy rất tốt.
Chúc thành công

chaomao^^py

Moderator
1/ Điều chỉnh chế độ dinh dưỡng ( bao gồm thành phần cám , trai cây và mồi tươi ) , bạn nên nêu rõ công thức mọi người mới góp ý chính xác được
2/ Cố gắng cho chim tắm và phơi khoảng 15p buổi sáng lúc còn nắng sớm , sau đó mang vào nơi thoáng , yên tĩnh ( tắm hàng ngày cho đến khi thấy chim hết hẳn , thì hãy quay lại chế độ tắm 2 ngày 1 lần )
3/ theo dõi chim phá đuôi có kèm cắn lông không ( rận mạc cũng là tác nhân , hãy vệ sinh kỹ , lúc tắm chim hòa thêm khoảng 1 ly rượu )
4/ Giai đoạn này bạn đừng nên dợt chim ^^

thietdam

Một người anh em bày lại cho mình:Bắt ra lấy cục đá cuội vuốt 2 đường trên của mỏ trên.Nó sẽ ê mà không cắn nữa.Mình cũng đã làm thấy rất tốt.
Chúc thành công

minh chưa hình dung ra cách làm

phamkien25

Hi All,

Thanh Hai
mình ko rành lắm nhưng cũng nghe 1 số người nuôi CM lâu năm nói là sung quá em nó mới thế. Mình có ý này bạn nên cưới vợ cho em nó đi lập gia đình rồi là em nó trường thành ngay ấy mà, bác ở đâu thế gần nhà mình ở Bình Thạnh có tiệm đang bán có 1 em CM mái thuần dáng cũng đẹp chủ tiệm bảo giá 400k bác mua thì gặp mình dẩn đi :cool: