Giúp em với Bổi em tung lồng

sangwilshere

Như tít em mới mua 1 con bổi được gần 1 tuần, về bỏ vào lồng vuông + trùm áo 24/24 nhưng không hiểu sao từ khi về nó tung lồng ghê quá, nó không chịu đứng trên cầu chính. Cứ tung lên tung xuống em nhìn xót quá. Nó như vậy là bị gì vậy các bác? Có cách nào khắc phục không ạ

SherlockTN

Bỏ áo ra treo cao chỗ vắng người xem sao bạn. Có thể em nó sợ màu cái áo lồng.

cmtegiac

nhà em chật, nên chỉ có thể treo trước nhà thôi mà trước nhà thì người ra vào thường xuyên em sợ nó tung ác nữa :(
Treo trước nhà thì trùm 1/2 lồng lại chim sẽ ko nhảy nữa và dần dần mở rộng áo lồng ra. Ép dạn mà có người ra vào thường xuyên thì chim nhanh dạn lắm bạn

sangwilshere

Treo trước nhà thì trùm 1/2 lồng lại chim sẽ ko nhảy nữa và dần dần mở rộng áo lồng ra. Ép dạn mà có người ra vào thường xuyên thì chim nhanh dạn lắm bạn
bác cho em hỏi trùm 1/2 là trùm 1/2 từ dưới lên hay trùm ngang vậy bác

SherlockTN

nếu nhà chật thì bạn cứ trùm hở 1 khe nhỏ rồi để chỗ nào tối tối trong nhà đi, cho chim tĩnh tâm lại, vài ngày sau hãy đem ra ngoài. Trước mình có con bổi cứ đem ra ngoài sáng là nhảy tưng tưng, trùm lại bỏ vào chỗ tối thì đứng yên đấy. Mỗi con mỗi nết.

sangwilshere

trùm từ dưới lên chứ bạn, để hở chỗ cái cửa lồng ấy.
ý bác là cho nó hở hình chử A đó hả
Mà bác ơi em vừa mở hết áo lồng luôn treo gần với 2 con bổi nhà thấy nó chịu đứng trên cầu chính rồi mà còn hót nữa. Vậy có nên để vậy luôn không bác

gaututi

trùm áo lống, kéo 1 hở 1 /3 lồng từ dưới lên, trên xuống 2/3 lồng , treo thế khoảng nửa tháng xem có đỡ hơn ko? nếu đỡ kéo dần dần lền,

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chào bác sang
Hiện tại bạn nên trùm kín khoản 2 ngày nha để chim cho nó ổn định tinh thần sau khi chuyển nhà mới. Sau đó bạn cứ hé áo lồng từ từ nhé để góc chữ A. Treo cao một tí rồi hạ thấp xuống từ từ. Chim bổi mộc con nào cũng vậy thui phải thuần em nó từ từ. Nếu bạn ở HCM nên ghé tịm chim huy lan có cái lồng ép bổi ngon. Lồng này thì ở Huế và ĐN dùng nhiều.

Ưu: Chim không bị hư mỏ, móng, lông. Chim mau dạn
Nhược. Vật liệu hơm dỏm kekeke vì lồng có 100k.
P/s: Có vài lời chia sẽ

Thân

SherlockTN

Mà bạn xem nó tông khôn hay không, có sứt đầu mẻ trán k, lông lá thế nào. Nhiều con bổi nó tông khôn không sứt đầu mẻ trán,, giữ lông giữ đuôi thì mình cứ bỏ hết áo mà treo cao lên k phải sợ gì đâu bạn. Chừng nào nó rúc nan dữ quá tróc đầu thì hãy trùm lại nhe bạn!

sangwilshere

trùm áo lống, kéo 1 hở 1 /3 lồng từ dưới lên, trên xuống 2/3 lồng , treo thế khoảng nửa tháng xem có đỡ hơn ko? nếu đỡ kéo dần dần lền,
thanks góp ý của bác, em sẽ thử. Mà em có 2 con bổi hơn 1 tháng lồng trùm hở chữ A. Đứng xa thì không sao chứ lại gần hay mỗi khi di chuyển lồng nó cũng nhảy ghê quá

sangwilshere

Mà bạn xem nó tông khôn hay không, có sứt đầu mẻ trán k, lông lá thế nào. Nhiều con bổi nó tông khôn không sứt đầu mẻ trán,, giữ lông giữ đuôi thì mình cứ bỏ hết áo mà treo cao lên k phải sợ gì đâu bạn. Chừng nào nó rúc nan dữ quá tróc đầu thì hãy trùm lại nhe bạn!
em xem thì thấy em nó còn nguyên si như lúc mới bắt về không bị gì cả. 2 con trước trùm áo lòng 24/24 cũng gần 2 tuần mà nó đâu có tung tóe gì đâu. Có con này em mới bắt về được 4 ngày cũng trùm áo lồng 24/24 mà thấy nó tung dữ quá sợ nó bị gì nên mới lên đây lập topic hỏi ý kiến các bác

sangwilshere

Chào bác sang
Hiện tại bạn nên trùm kín khoản 2 ngày nha để chim cho nó ổn định tinh thần sau khi chuyển nhà mới. Sau đó bạn cứ hé áo lồng từ từ nhé để góc chữ A. Treo cao một tí rồi hạ thấp xuống từ từ. Chim bổi mộc con nào cũng vậy thui phải thuần em nó từ từ. Nếu bạn ở HCM nên ghé tịm chim huy lan có cái lồng ép bổi ngon. Lồng này thì ở Huế và ĐN dùng nhiều.

Ưu: Chim không bị hư mỏ, móng, lông. Chim mau dạn
Nhược. Vật liệu hơm dỏm kekeke vì lồng có 100k.
P/s: Có vài lời chia sẽ

Thân
chim em mua được 4 ngày cả 4 ngày em đều trùm áo lồng kín 24/24 mà nó vẫn tung đó chứ nên mới lên đây lập topic hỏi các cao nhân. Mà bác cho em xin địa chỉ tiệm chim đó đi

lehoangphuc

Em bổi mộc nào cũng thế bác ơi....bác mua lồng ép ,,,cho thức ăn 3,4 trở lên + 1 trái chuối...Bác mở tung áo lồng hết treo chỗ ngươi qua lại nhiều, ngày đâu tiên nó bay loạn xạ, sang ngày thứ 2 đứng lồng kêu..5 ngày sổ bong rồi....có điều người tới gần lồng là tung

bamien

lồng vuông thì bạn che 3 mặt còn mặt trước bạn che hết vanh trên là chim nó đỡ nhảy. Nếu lồng rộng thì lắp 2 cầu tròn ở mặt trước cho em nó nhảy qua nhảy lại. Chăm mộc là thế đấy, cố lên nhé!

cmtegiac

ý bác là cho nó hở hình chử A đó hả
Mà bác ơi em vừa mở hết áo lồng luôn treo gần với 2 con bổi nhà thấy nó chịu đứng trên cầu chính rồi mà còn hót nữa. Vậy có nên để vậy luôn không bác
chính xác là trùm theo kiểu chữ A đối với lồng tròn.

sangwilshere

lồng vuông thì bạn che 3 mặt còn mặt trước bạn che hết vanh trên là chim nó đỡ nhảy. Nếu lồng rộng thì lắp 2 cầu tròn ở mặt trước cho em nó nhảy qua nhảy lại. Chăm mộc là thế đấy, cố lên nhé!
em sợ nó bị ngoái nên bố trí y như vậy nè không biết hợp lý không

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Bác đi qua cầu tham lương rẽ phải vào đường Nguyễn Văn Quá chạy khoản 500 m sẽ thấy bên tay trái tiệm chim Huy Lan. Trước khi tới tiệm chim bạn qua nhà hàng đại phú nhé nó nằm bên tay phải luôn. Mà bạn đi hướng nào tới. Nếu dưới SG về củ chi thì Ok còn từ Củ chi về Sài gòn thì ngược lại nhé

chim em mua được 4 ngày cả 4 ngày em đều trùm áo lồng kín 24/24 mà nó vẫn tung đó chứ nên mới lên đây lập topic hỏi các cao nhân. Mà bác cho em xin địa chỉ tiệm chim đó đi

sangwilshere

Bác đi qua cầu tham lương rẽ phải vào đường Nguyễn Văn Quá chạy khoản 500 m sẽ thấy bên tay trái tiệm chim Huy Lan. Trước khi tới tiệm chim bạn qua nhà hàng đại phú nhé nó nằm bên tay phải luôn. Mà bạn đi hướng nào tới. Nếu dưới SG về củ chi thì Ok còn từ Củ chi về Sài gòn thì ngược lại nhé
thanks bác em sẽ ghé đó thử