Giúp tư vấn chào mào thay lông

tuanpro

Em chào các bác,
Em có con chào mào bây giờ mới đang bắt đầu thay lông như vây thì có muộn quá không ạ?
bây giờ thì tìm cào cào khó quá vì vậy ngoài cào cào châu chấu ra thì cần bổ sung mồi tưoi trong giai đoạn thay lông ạ?
Chim đang thay lông em cho ăn cám tự chế có được không ạ?
TP cám tự chế của em là:
Cám ba vì + đậu xanh + vừng + trứng gà + tôm + kỳ tử
Em cảm ơn các bác

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chào bác, chim thay lông mùa này là trễ rồi, nhưng không sao miễn mình chăm tốt lông sẽ như gội sunzilk thôi, không có cào cào, bác thay bằng trứng kiến, không trứng kiến thay bằng sâu superworm, bổ sung thêm nhiều loại hoa quả có vị mát để lông chim luôn óng mượt, như hồng, cà chua, dưa leo, mướp, xoài...Nên tủ áo lồng, bỏ vỏ quýt vào đáy, giúp chim rớt lông lẹ hơn, cho chim tắm táp thường xuyên để lồng mềm dễ rụng và cũng để chim rũ bỏ bụi vảy lúc thay lông. Chúc bác thành công.

Thân, black_fish9402

Pleikupho

Chào bác, chim thay lông mùa này là trễ rồi, nhưng không sao miễn mình chăm tốt lông sẽ như gội sunzilk thôi, không có cào cào, bác thay bằng trứng kiến, không trứng kiến thay bằng sâu superworm, bổ sung thêm nhiều loại hoa quả có vị mát để lông chim luôn óng mượt, như hồng, cà chua, dưa leo, mướp, xoài...Nên tủ áo lồng, bỏ vỏ quýt vào đáy, giúp chim rớt lông lẹ hơn, cho chim tắm táp thường xuyên để lồng mềm dễ rụng và cũng để chim rũ bỏ bụi vảy lúc thay lông. Chúc bác thành công.

Thân, black_fish9402

ủa con sâu này chào mào ăn thì căng lửa mà ko hư lông hả? hồi h ko biết nên ko giám cho ăn, trên mình ko có bán cào cào hay trứng kiến, chim toàn ăn chay, nếu cái này ăn bổ sung dc thì tốt quá

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX

ủa con sâu này chào mào ăn thì căng lửa mà ko hư lông hả? hồi h ko biết nên ko giám cho ăn, trên mình ko có bán cào cào hay trứng kiến, chim toàn ăn chay, nếu cái này ăn bổ sung dc thì tốt quá

Cứ cho ăn bình thường đi anh Thông ơi! Superworm này em nuối tại nhà cho hết dàn nhà ăn!

hotboydn2

Đừng cho ăn sâu trong giai đoạn thay lông nếu cho an thì lông sẽ bị soắn chim ko đep, tuy cho ăn sâu sẽ nhanh vào lữa nhưng sẽ bị hư lông hết , tốt nhất là cào cào

jackychang

Một tuần chỉ ăn 1- 2 lần sâu thôi nhé, mỗi lần cho 3-5 con là vừa. Ăn nhiều nóng chim và quăn lông, chim dễ bị rạc

mai kha

nếu vây bac cho ăn dể củng tốt , trời lạnh ăn củng tốt ,cơ thể chim sẻ ấm hơn .(luu y : giới hạn số lượng)

black_fish9402

Chim Râu Đỏ

Vô tư.

Thân, balck_fish9402

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
sâu superworm mùa thay lông cho ăn vào sẽ mập chim lên thay lông nhanh hơn, sâu superworm không có tính nóng nên có xài được nhưng mà xong lông nuôi cho chim căng lửa thì không nên xài, không nên dùng sâu quy là được vì sâu quy có tính nóng cao.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Đừng cho ăn sâu trong giai đoạn thay lông nếu cho an thì lông sẽ bị soắn chim ko đep, tuy cho ăn sâu sẽ nhanh vào lữa nhưng sẽ bị hư lông hết , tốt nhất là cào cào
Bác này do kinh nghiệm bản thân hay là do bác được phong phanh lại như vậy?
Mình có cũng được nhiều người truyền đạt lại như vậy nhưng do kinh nghiệm bản thân và do đọc thêm các bài nuôi chào mào của người Thái nên mình mạnh dạng cho ăn và thấy bình thường và chim có thêm sự đa dạng trong các món ăn!
cái này cho ăn thì cắt ra hay cho nhiêu con vào cóng thế. thấy nó to quá ko biết chào mào nuốt nỗi ko nữa

Tùy con thích ăn thế nào anh Thông à!
Sâu đó không phải sinh ra đã to! Mà cũng lớn từ trứng rồi bằng sâu quy rồi to lên bằng chiếc đũa! Mình nên cho ăn ở size lớn gấp đôi sâu quy thôi là được! Nếu kỹ hơn, sợ chim khó tiêu vì vỏ sâu cứng ta có thể lựa những chú sâu vừa lột xác trắng tinh bắt cho ăn! Mỗi lần 6-7 con tùy!

tuanpro

Thưa bác bây giờ mua cào cào khó quá vì không phải mùa mà đi bắt thì không có thời gian nên muốn khắc phục mồi tươi cho chim đang thay lông thay cho cào cào thì dùng món gì là tốt nhất.
Cảm ơn các bác đã tư vấn, mong rằng mọi người bình luận thật nhiều để anh em trên diễn đàn có thêm kinh nghiệm nuôi chào mào khi thay lông và sau khi thay lông để giúp cho chú chim lông lá đẹp và chơi hay.

anhnguyen84

Ở ngoài bắc mùa này lần đâu ra châu chấu. Theo em đổi cám cho ăn cám ba vì, tăng cường hoa quả, phủ áo lồng, tắm cho chim mau rụng lông hết. Sau cho ăn thêm 4-5 con sâu(không cho ăn nhiều) cho chim nóng nhanh bật lông. ăn cám ba vì khi lông láng thì ta thay cám.

caube1002

ép chim xuống lông!

quả là 1 chú chim em mua về, khi đó nó đang thay lông, về nhà thay cám đổi chủ nó tịt luôn không thay nữa, đã 2 tháng rồi mà vẫn vậy, lông nó xấu quá, nhất là lông bụng và cánh, em đang muốn ép chim thay lông. mong các ae vào giúp xem cách nào ép chim xuống lông hiệu quả mà không làm chim xuống sức nhiều. hiện tại chim rất khỏe!

yeuchimhue

mua 1 ít mè đen rang chín , trộn vào cám cho nó ăn , thúc chim xuống lông rất nhanh bác ạ

vugeok27

Theo mình nghỉ hạt Mè đen là hạt Vừng đen đó bạn. Nhân đây cũng cho mình hỏi đã có ai cho ăn Mè đen thấy hiệu quả chưa? Tỷ lệ trộn Mè đen với cám bao nhiêu là hợp lý? Mình cũng đang muốn đổi bộ lông cho chú Sông Kôn mới tậu đây? Cám ơn các Bác!