Giải Pháp cho AE làm công chức có thú chới Chào mào.

• Người khởi tạo viet
  • Ngày bắt đầu

viet

Chào Mào Diêu Trì
AE nghệ nhân có kinh nghiệm giúp cho giải pháp để những AE làm công chức không có thời gian nhiều chăm chim mà chim vẫn căng lửa. Rất mong sự hồi đáp của các AE nghệ nhân. Chúc các AE sức khỏe và những chú chim căng lửa.

cm_bavi

Giải pháp tốt nhất là mang nhờ các anh em có thời gian chăm chim nhiều hơn mình để họ chăm hộ, hãy dành thời gian ít ỏi còn lại để chăm sóc bản thân mình cho tốt bác ah :D. Vài lời nhận xét góp ý vui vẻ không khí :p

ManhQuynh

Sáng dậy sớm một chút cho chim ăn hoa quả, và cho vào lồng 1 - 2 con cào cào và treo lồng ra ngoài cho chim tắm nằng (chon chỗ nào mà nắng sớm chiếu vào tầm 1 đến 2h đồng hồ là nắng không còn chiếu vào chỗ đó nữa vì đi làm nên không thể về treo chi vào chỗ mát được, mà treo cả buổi sáng ngoài nắng thì rất là hại cho chim), đến trưa về cho tắm rửa, 2 - 3 ngày thì lúc chim tắm kết hợp dọn lồng và cho thêm vào đó 1-2 con cào cào và phủ bớt áo lồng vào chỉ để hé hé chút thôi và treo vào chỗ mát, đến chiều tối về cho ăn thêm 1-2 con cào cào rồi phủ áo cho đi ngủ. 2 -3 ngày thi cho đi dợt một lần ví dụ như đi làm thì xách quã chỗ dợt chim hoặc là xách qua nhà anh em trong CLB ma không đi làm công chức gửi rồi đến trưa về lấy, còn thứ 7 CN thì mình ôm chim đi giao lưu. và cái quan trọng nữa là phải cho chim ăn cám đảm bảo đủ chất dinh dưỡng.
Đây là một chút suy nghĩ của mình, chứ còn mình thi mình cũng đi làm công chức nhưng không thực hiện được như thế vì trưa mình không về và sáng mình ngủ dậy quá muộn nên minh phải nhờ người em ở nhà chăm sóc cho và dặn dò qua điện thoại, vì có người em ở nhà nên thường mình cho chim tắm vào khoảng thời gian 3h30 đến 4h chiều.
Anh em nào có giải pháp nào hay thì chia sẻ cho anh em diễn đàn để những người như mình có thể áp dụng được vì mình cũng muốn được tự tay chăm sóc những con chim yêu quí của mình.

tôi cũng đang loay hoay giải bài toán đó mà chưa có cách nào vẹn toàn ,nói như bạn cm-bavi thì còn tạm đc ,còn như ManhQuynh thì ...keke...ko ổn ,bạn đọc lại đi có khác nào bạn ở nhà luôn đâu ,A/E nào có giải pháp hay thì giúp đi ....!

tutaicongtu

Mình cũng vậy 7h30 là phải có mặt cơ quan, tối 5h 30 mới về nhà, mình nuôi 5 con chào mào nhưng chăm không được tốt lắm buổi sáng treo chim ra ngoài để đến trưa mới đem vô nhà, cà chua rái cây thì cho nó ăn nguyên 1 trái 2 ,3 ngày . lúc mua thì chim đẹp nhưng đem về một thời gian thì xuống chim thấy rỏ, mình ở đà nẵng quận thanh khê, bạn nào ở gần đoạn này thì giao lưu nhé :) (gần mẹ nhu)

Tiennewland

Giải pháp của mình là mang chuym đến cty treo lun ^^ ! chiều lại cho ra xe mang về ! hi

chuột nhắt

cái vụ này hay đấy. em cũng làm công chức như các bác em làm theo cách sau chim vẫn đẹp nhưng không được sung cho lắm vì em treo cả 5 em cạnh nhau. sáng mùa hè 5h30 em dậy cho mỗi em 1 miếng hoa quả 2 em châu chấu, phơi nắng đến 8h30 nhờ bà ở nhà treo vào hôm nào không nắng thi treo ca ngày ở đấy luôn. đến chiều 5h30 hoặc hôm nào có bia bọt thì 6h em về cho mỗi em 2 con hoặc 1 con châu chấu nữa thế là xong và phủ áo lộng lại cho các em nó ngủ, con tăm và thay lồng em cho các em nếu hôm nào nắng gắt em thì 2 ngày em tắm va thay lồng 1 lần còn không thi 3 ngày 1 lần vào cuối buổi chiều khoảng 5h, cuối tuần thứ 7 và CN em mang chim ra cội treo cho học hỏi kinh nghiệm nếu bận thì 1 lần 1 tuần hoặc 2 tuần 1 lần vào cuối tuần. đây là cách của em. vi em cũng bận đi làm từ 7h sáng đến 5h30 chiều mới về. kakak chim vẫn đẹp nhưng không được sung cho lắm và nuôi mộc lên để quen cũng mất vài tháng.

tutaicongtu

Tình hình của mình là
5h30 dậy, đánh răng, rửa mặt, hít đất 10, tắm phát đến 6h kém 5. Đem lồng chim ra, tháo trùm lồng. 6h dắt xe ra cửa mua châu chấu 6 gói (để tủ lạnh 3 gói cho ngày mai) đến 6h10 đem cào cào về cho chim ăn tranh thủ pha ly cà fê sữa vừa nhâm nhi cafe vừa đút châu chấu cho chim ăn đến 7h treo lồng lên.
7h5 dắt xe ra đi ăn sáng rồi 7h30 vô sở làm
Trưa 11h30 về nhà thay đồ, đem chim đi cho tắm, rồi mình ăn trưa. Xong cơm trưa nằm tý cho nó đỡ mõi cái lưng đến 1h chim đã tắm xong, đem lồng chim vô nhà trùm lồng để hở 1 mặt lồng thôi. 2 3 ngày dọn phân 1 lần
Đến thứ 7 CN đem chim ra cội cho nó biết anh biết em :D
Tình hình của mình nó là như vậy. Mình chưa lập gia đình

laohacrom

Bài toán ni thuộc dạng hóc búa :confused:
Chừ đang mùa hè nên nắng cũng sớm , tranh thủ vừa cafe + đem chim đi dợt tắm nắng luôn ( làm 1 miếng trái cây cho e nó thanh giọng luôn), 8h kém về xách lồng lên cty ,trên đường nghé nhà người bạn gửi lồng và nhờ tắm giùm luôn ;) ,nó cũng nuôi chim như mình nên tắm giùm 2 con chim cũng ko có mất nhiều thời gian, trong khi cái này với mình là then chốt ,chiều về ghé lấy cho ăn châu chấu ,dọn lồng rồi mang đi cất .Ngày mai lại mang đi em khác ,cứ xoay vòng như vậy .

xuanhuy008

em cũng là công chức nên thực hiện chế độ ăn chắc mặc bền! sáng dậy treo chim ra mỗi con 1 chỗ, nếu mưa thì nhờ mom lấy vào hộ, còn nắng treo tới trưa! trưa về tranh thủ cho chim tắm (2 lần/tuần), khi nào không tắm thì mang em nó ra cây treo rồi ngồi ngắm cho thay đổi không khí! đáy lồng em rải cát biển nên 10 ngày mới thay/lần. Cám em tự làm, dinh dưỡng cũng đáp ứng đủ. 2 ngày 1 bữa trứng kiến, trái cây thì thỉnh thoảng chứ không thường xuyên lắm. hy vọng em nó quen chế độ để đạt 70% phong độ. nói chung là em thấy chim cũng chịu chéc, ra trường chơi chưa căng lắm vì dàn của em mới thay lông xong.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Em ở Tây Ninh! Hiện cũng là công chức nhà nước! Do nhà xa cơ quan quá nên đọc các cách của mấy anh em không thấy cách nào em có thể áp dụng 100% hết!
Hiện tại em chỉ có thể chăm cho mấy em tốt nhất mà em có thể!
Sáng dậy 5h, gà, chó xong 5h30 tắm thay đồ 5h45 mang chim ra vén áo lồng máng mỗi chỗ 1 em.
Lựa địa thế nắng sáng chíu khoảng 1-2 giờ đồng hồ là hết để treo.
Thấy trên cơ quan chuyển mưa là gọi về nhà kêu mẹ xách vô dùm! (mấy hôm trên cơ quan không mưa mà ở nhà tầm tả làm mấy em ướt nhem) híc!
Chiều về tranh thủ tủ áo lồng chăm cám, trái cây va thay nước!
Khoảng thời gian trước cuối tuần về em tắm 2 ngày thứ 7 và Chủ nhật, nhưng thời tiết oi bức quá làm mấy em sinh tật tắm cống! (vì thời gian tắm ít hơn xưa, xưa cách ngày là tắm)
Từ khi sinh tật sợ quá nên sáng em vẫn xách chim ra như thường lệ rồi mới đi làm, đông thời nhờ thằng em cách ngày qua tắm, thay cám, nước, trái cây hộ! Cuối tuần thứ 7 và Cn tha hồ chăm sóc! Tạm thời mọi việc vẫn ổn nhưng không biết mấy em lửa củi ra sao vì đang thay lông nên cũng không thấy được gì!

Mong anh em có thêm ý kiến để em học kinh nghiệm!

vietgun

Mình cũng vậy 7h30 là phải có mặt cơ quan, tối 5h 30 mới về nhà, mình nuôi 5 con chào mào nhưng chăm không được tốt lắm buổi sáng treo chim ra ngoài để đến trưa mới đem vô nhà, cà chua rái cây thì cho nó ăn nguyên 1 trái 2 ,3 ngày . lúc mua thì chim đẹp nhưng đem về một thời gian thì xuống chim thấy rỏ, mình ở đà nẵng quận thanh khê, bạn nào ở gần đoạn này thì giao lưu nhé :) (gần mẹ nhu)

Mình cũng công chức, 1 vợ 2 con, cũng ở Thanh Khê (Khu dân cư Phần Lăng 2). Nói chung sáng sớm giỏi lắm thì chỉ bỏ trái cây và châu chấu rồi lo chở con đi học, trưa về tắm (vài ngày 1 lần). Tối về nhà thì chim đã ngủ. Cuối tuần thì gấu mẹ bắt chở đi ăn sáng, cà phê!

Tóm lại là chim cò dù có tố chất mấy đi nữa mà nuôi như mình thì khó mà chim căng lửa được. Nhưng lỡ thích nên cứ nuôi thế cho vui. Lâu lâu có thời gian xách chim đi giao lưu thấy chim mình cũng ché, cũng chơi tàm tạm trong giàn cũng vui rồi.

Thân/ Vietgun

toiyeuchaomao

Chào Mào Phú Yên
Nhà mình thì nuôi 14 em CM (kể cả 2 em má trắng do bạn cmnhatrang tặng ) và 1 họa mi ,3 em sơn ca ,2 em cu gáy ,2 em lửa tổng cộng cả thảy là 22 em ,từ khi nuôi mấy em nó cho đến hiện tại bây giờ mình đã sụt đi 4kg ,nhưng cảm thấy rất hạnh phúc và mãn nguyện giải pháp của mình là phải dậy sớm ,thường thì dậy 4h sáng tập thể dục đến 5 h là về nhà ,tranh thủ đưa mấy nó ra dàn ,tranh thủ thay nước cho thức ăn và phải thao tác thật nhanh chức không kịp ,hôm nào nghỉ trực ở nhà cho các em nó tắm nắng ,còn tắm thì mình cho mấy em nó một tuần tắm 2 đến 3 lần tùy vào công việc của tuần đó ít hay nhiều ,phải nói thật là bà xã mình rất tuyệt vời hôm nào rảnh là bà xã mình cho chim tắm và làm vệ sinh lồng,nhưng ngược lại lỡ nhậu quá giờ qui định là ALO về không thả chim bay hết bây giờ nghe đến thả chim bay hết là mình xin bầu bạn về thôi và bạn bè cũng thông cảm cho mình điều đó , thứ 7 chủ nhật hôm nào không trực cho mấy nó ra cội dợt .... trên đây là những gì mình thực hiện cho đàn chim 22 con nhà mình nếu có gì không phải mong anh em bỏ qua hihi hihi vì đàn chim mà mình ra đi 4kg các bác hỏi em bệnh gì mà nay óm thế mình nói là bệnh chim hihihiihih thất vậy mà vui ,mình vui là được rồi phải không các bác

anh

minh cung o da nang ne` minh dang o 732 dien bien phu ne sdt minh ne` 01217634953