Giải pháp nào cho trang trại chào mào tại Việt Nam

netcom0909

Làm một Avi để nuôi chim là niềm mơ ước của hầu hết các chim thủ ( người chơi chim). Nhưng đa số người mê chim lại có mơ ước là là có 1 Avi lớn để nuôi chim đẻ. Ở đây em chỉ xin phép được các a e bàn về trang trại chào mào.
Đi trước chúng ta đã có Thái Lan và số nước khác đã thực hiện, nhưng cái khó là theo em biết hiện tại ở VN chưa có trang trại chào mào nào hết, vậy thì lý do tại sao ? em đã mất nhiều đêm, nhiều thời gian suy nghĩ nhưng có lẽ cũng chưa toàn diện :
+ Thứ nhất : ở VN chưa liệt chào mào vào danh sách đỏ, chim rừng vẫn còn nên khi nuôi chim thành trang trại bán biết ai mua, mua giá bèo ko đủ thu nhập --> ko làm. Vậy thì giải pháp của ta là gì : em xin thưa là hiện tại đã có rất nhiều vùng chim hay đã vắng bóng chim tự nhiên, việc giữ chất giọng rất khó. À, vậy là thấy cách để giải quyết rồi nhé. Vậy đầu tiên ta nên chọn chim ở vùng nào mà có nguy cơ tuyệt chủng cao, chất giọng tốt thì giá chim đầu ra sẽ cao, có thu nhập để duy trì trang trại ( có thể hay thì trang trải cuộc sống). Cái này cần a e trong diễn đàn tư vấn cho ra vấn đề nhé.
+ Thứ hai : cách thức xây dựng trang trại, trong một số clip có trên Youtube.com có lẽ a e đã tham khảo, thông thường người ta sẽ vây một vùng, rồi bên trong người ta làm từng Avi nhỏ hơn nuôi từng cặp. Ưu điểm là chim nuôi theo cặp thì sinh sản dễ dàn hơn, ko phải cạnh tranh lãnh thổ, nếu xẩy chim thì vẫn trong Avi lớn sẽ bắt lại được. Cụ thể hơn sẽ được a e bình loạn sau.
+ Thứ ba : kinh nghiệm nuôi chào mào ép đẻ còn hạn chế, chưa có kinh nghiệm nhiều trong việc chuẩn đóan và chữa bệnh, phòng bệnh cho chim.
Tạm thời đây là 3 vấn đề chính theo em nghĩ cần giải quyết trước để có một trang trại chào mào. Topic này lập để a e đóng góp ý kiến ko phải cho riêng em mà cho bất kỳ ai có mơ ước lập trang trại chào mào. Rất mong được tất cả a e ủng hộ góp ý nhiệt tình, thân Netcom0909.

netcom0909

Xin phép các bác cho ý kiến vấn đề thứ nhất trứơc, sau khi chuẩn rồi sẽ xem xét tiếp các tiêu chuẩn kế. Những a e nào có niềm đam mê như tiêu đề sẽ gom lại thành 1 file word để giành, a e nào có tư liệu đóng góp vào topic luôn nhé. Thanks

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
chút chia sẽ cùng bác:
1. chim má trắng người ta bỏ cho các trại chim gần nhà em là khoảng 30-40k/1 con, trại bán ra giá 150-200k/1 con (lúc nào cũng bảo là chim Huế :D).
2. bên Thái luật pháp người ta bảo vệ người nuôi chim dữ lắm.

netcom0909

em biết là giá chim rất thấp nếu ko rõ nguồn gốc nhưng nếu là chim gốc Ví dụ : Trung Mang thì chim gốc giá rất cao. Vậy nếu làm trang trại nuôi chào mào Trung Mang thì sao hả bác ?

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
kaka.e góp ý thế này.sao ae chúng tao không chung công sức lại,tạo thành 1 trang trại nuôi cm.cho 1 người đứng ra làm chủ,hehe.như thế hơi bị tuyệt vời,keke

netcom0909

kaka.e góp ý thế này.sao ae chúng tao không chung công sức lại,tạo thành 1 trang trại nuôi cm.cho 1 người đứng ra làm chủ,hehe.như thế hơi bị tuyệt vời,keke
khi đã là trang trại thì nghĩa là phải có thu nhập, nếu chung thì phải là quy mô lớn. Nhưng trong kinh doanh + chăn nuôi. Nếu chưa có kinh nghiệm, đầu ra đầu vào chưa ổn định, chưa định hướng rõ ràng thì ko thể làm quy mô lớn ngay được. Tất cả các ý kiến mình nên nêu ra và có sự phản bác, để từ đó rút kinh nghiệm hi vọng sau một thời gian, sẽ có một số a e làm từ quy mô nhỏ, học tập kinh nghiệm từ đó làm quy mô lớn sau. Thân.

cmbinhlong

khi đã là trang trại thì nghĩa là phải có thu nhập, nếu chung thì phải là quy mô lớn. Nhưng trong kinh doanh + chăn nuôi. Nếu chưa có kinh nghiệm, đầu ra đầu vào chưa ổn định, chưa định hướng rõ ràng thì ko thể làm quy mô lớn ngay được. Tất cả các ý kiến mình nên nêu ra và có sự phản bác, để từ đó rút kinh nghiệm hi vọng sau một thời gian, sẽ có một số a e làm từ quy mô nhỏ, học tập kinh nghiệm từ đó làm quy mô lớn sau. Thân.
e cũng có suy nghĩ như bác là làm thành 1 nhà nuôi cm.do bây giờ nhu cầu chơi chim ngày càng nhiều.sau này chim sẽ hiếm.bây giờ những thứ cần để lập thành trang trại gồm:giống+diện tích chăn nuôi+đầu thu+đầu chi=những cái đó quyết định sự tồn tại và phát triển của 1 trang trại.
thân

netcom0909

Cái khó đầu tiên cần giải quyết là giống : theo a e thì giống chim vùng nào sẽ khả thi cho trang trại chào mào nhất ?

cmbinhlong

Cái khó đầu tiên cần giải quyết là giống : theo a e thì giống chim vùng nào sẽ khả thi cho trang trại chào mào nhất ?
theo e nghĩ ak.nếu bác chọn giống mak nuôi nhìu.thì tìm hok ra dc.giống như trung mang.bác tìm đâu ra dc nhìu,còn kim phụng.....nếu bác chọn nhìu giống mak nuôi chung với nhau,nó sẽ lai giọng.các loài chim khác nuôi trang trại thì giễ vì đa số người ta hok wan trọng vùng nào,chủ yếu là chim đóng bộ đẹp,hót hay.còn chào mào thì nhiều yếu tố.theo e nghĩ a nên chọn 1 giống nào có giọng hót hay và chim còn nhiều.thì khi đó bác mua với số lượng lớn sẽ dc nhìu và chim hok bị lai giọng vùng khác
Thân

melumeli

em biết là giá chim rất thấp nếu ko rõ nguồn gốc nhưng nếu là chim gốc Ví dụ : Trung Mang thì chim gốc giá rất cao. Vậy nếu làm trang trại nuôi chào mào Trung Mang thì sao hả bác ?

Chưa cần phải làm 1 trang trại quy mô lớn như vậy.
Các bạn nào đam mê nuôi chào mào đẻ, hãy làm 1 AVR tại nhà và nhiều người như vậy sẽ bảo tồn nhiều giống CM hay thôi.

xuanhuy008

Các bạn nào đam mê nuôi chào mào đẻ, hãy làm 1 AVR tại nhà và nhiều người như vậy sẽ bảo tồn nhiều giống CM hay thôi.

Mình đồng ý với bạn melumeli!
ý tưởng của netcom0909 rất hay nhưng mình nghĩ muốn chạy thì phải học bò trước đã. bác cứ làm lấy cái avary lưu giữ dòng chim hay mình đã chọn trước, sau đó hẵng phát triển rộng ra. như vậy bạn sẽ dễ quản lý, chi phí ban đầu bỏ ra thấp.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
ý tưởng của netcom0909 rất hay nhưng mình nghĩ muốn chạy thì phải học bò trước đã. bác cứ làm lấy cái avary lưu giữ dòng chim hay mình đã chọn trước, sau đó hẵng phát triển rộng ra. như vậy bạn sẽ dễ quản lý, chi phí ban đầu bỏ ra thấp.

Đồng ý với bạn.
Ước mơ của mình cũng chỉ là 1-2 cái avi ở nhà cho thỏa niềm đam mê thôi.

netcom0909

đúng như ý của các bác đã ý kiến, nhưng để phát trang trại chào mào trong tương lai ở VN thì cần phải định hướng rõ ràng ( có chiến lượt phát triển cụ thể) tất nhiên là đầu tiên phải làm cái Avi nuôi ép đẻ thử trước, sau vài năm có kinh nghiệm mới phát triển từ từ được. Nhưng ko phải cứ nuôi dòng chim nào để lập trang trại cũng sẽ thành công. Nên ý của em muốn là chúng ta đầu tiên thảo luận với nhau dòng chim nào sẽ phù hợp để phát triển trang trại chào mào trong tương lai nhất. Khi đã ra được vấn đề này thì nếu a e nào có điều kiện cùng nhau thử nghiệm với quy mô nhỏ để rút kết kinh nghiệm, sau đó phát triển tiếp các vấn đề khác.

hai_nhatrang

Chỉ là đam mê!!!! nếu như ma tính kinh tế thì 10 phần thi lỗ hểt 8 phần. Đầu tư ban đầu lúc nào cũng thiệt hại nhưnng ban cứ nghĩ kĩ đi nếu như sau này chào mào Vn đưa vào sách đỏ thì chăc có lẽ bạn sẽ là người đầu tiên được nhà nước tôn vinh có công dình dưỡng và bảo tồn. chút ý kiến gop' ý.

ledinhnhan01

đúng như ý của các bác đã ý kiến, nhưng để phát trang trại chào mào trong tương lai ở VN thì cần phải định hướng rõ ràng ( có chiến lượt phát triển cụ thể) tất nhiên là đầu tiên phải làm cái Avi nuôi ép đẻ thử trước, sau vài năm có kinh nghiệm mới phát triển từ từ được. Nhưng ko phải cứ nuôi dòng chim nào để lập trang trại cũng sẽ thành công. Nên ý của em muốn là chúng ta đầu tiên thảo luận với nhau dòng chim nào sẽ phù hợp để phát triển trang trại chào mào trong tương lai nhất. Khi đã ra được vấn đề này thì nếu a e nào có điều kiện cùng nhau thử nghiệm với quy mô nhỏ để rút kết kinh nghiệm, sau đó phát triển tiếp các vấn đề khác.
bác nào có điều kiện làm rất ổn , ae trên diễn đàn sẽ nhiệt tình ủng hộ. có thể sẽ giúp được 1 phần nào đó . vd: thức ăn, nguồn vốn nhỏ hoặc nguồn chim bảo đảm...nguồn tiêu thụ sản phẩm...nếu như so ra thì sẽ không đủ cung cho thị trường chim hiện nay( đối với loại bảo đảm nguồn gốc). rất mong chủ đề này sẽ được quan tâm nhiều hơn và sẽ có người mạnh dạn thực hiện để đưa niềm đam mê đến trạng thái bền vững
thân

netcom0909

Chỉ là đam mê!!!! nếu như ma tính kinh tế thì 10 phần thi lỗ hểt 8 phần. Đầu tư ban đầu lúc nào cũng thiệt hại nhưnng ban cứ nghĩ kĩ đi nếu như sau này chào mào Vn đưa vào sách đỏ thì chăc có lẽ bạn sẽ là người đầu tiên được nhà nước tôn vinh có công dình dưỡng và bảo tồn. chút ý kiến gop' ý.
cảm ơn ý kiến của bạn.
bác nào có điều kiện làm rất ổn , ae trên diễn đàn sẽ nhiệt tình ủng hộ. có thể sẽ giúp được 1 phần nào đó . vd: thức ăn, nguồn vốn nhỏ hoặc nguồn chim bảo đảm...nguồn tiêu thụ sản phẩm...nếu như so ra thì sẽ không đủ cung cho thị trường chim hiện nay( đối với loại bảo đảm nguồn gốc). rất mong chủ đề này sẽ được quan tâm nhiều hơn và sẽ có người mạnh dạn thực hiện để đưa niềm đam mê đến trạng thái bền vững
thân
vậy theo ledinhnhan01 thì dòng chào mào nào sẽ hợp lý cho trang trại chào mào ( đảm bảo đầu ra có giá tốt nếu đúng nguồn gốc )

ledinhnhan01

theo em thì dòng kim phụng, cam ly.....những dòng này có thể nói là hiếm cực. riêng với dòng trung mang thì nhiều ae đã có,có thể tự "sản xuất" để ưu tiên cho 2 dòng này. vài ngu ý , sai sót các bác ném gạch nhẹ để em ................né :D

samsung87

thấy các bác bàn luận rôm quá.e củng xin mạn phép đôi lời.4 năm trước e củng đả làm avr lớn nuôi củng khá nhiều loại chim sau 2 năm củng đả ép đẻ đc mấy loài đẻ.nhưng có cái sai lầm là cu gáy rất khó để nuôi 2 đôi vì chúng tranh giành lảnh thổ ghê lắm.còn nuôi khướu trong avr là 1 sai lầm tai hại chúng là chuyên gia phá tổ chào mào và ăn trứng kể cả tổ của cu gáy.sau khi loại bỏ nhưng cá thể xấu xa đó chỉ để lại 2 đôi cm.1 đôi cu gáy.1 đôi chèo than.chúng sinh đẻ đều.nhưng do đk kt nên e phải từ bỏ tất cả tâm huyết cho tới bay h mới gây dung lại.mong đc trao đổi nhieuf hơn với các cụ