Giao lưu giữa các nghệ nhân chào Mào Thái Lan và CLB Chim cảnh TP-Huế

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
Đây là những vị khách quý đến từ đất nước Thái Lan, họ là những nghệ nhân danh tiếng trong giới Chào Mào Thái. Hãy để ý trên những clip, hình ảnh các cuộc thi Chào Mào Thái lớn - nhỏ, sẽ không khó để nhận ra những gương mặt quen thuộc này. Nghệ nhân Thái mặc áo trắng hiện đang sở hữu một chiếc lồng trị giá 2 tỷ đồng. Chất liệu từ Ngà Voi và Vàng, dành cho các chú Chào Mào Bạch, và Bông khủng. Với tinh thần hữu nghị, giao lưu học hỏi, các nghệ nhân Thái đã đồng ý giao lưu với CLB Chim Cảnh TP Huế, đây là sự khởi đầu tốt đẹp cho phong trào chơi chim Chào Mào ở Huế nói riêng và cả nước nói chung, có sức lan tỏa mạnh mẽ, vượt ra tầm quốc gia đưa giọng hót chào Mao Huế đến bạn bè Thái Lan. Để cùng giao lưu học hỏi trao đổi kinh nghiệm nâng cao cái tầm và cái tâm đối với thú chơi tao nhã này. Sau đây là một số hình ảnh giao lưu Chào Mào, Việt -Thái..

Sửa bởi Amin:

cmtegiac

Đây là cơ hội để các bác ở Huế giới thiệu tới người Thái dòng chào mào nổi tiếng ở VIệt Nam tạo tiếng vang cho chim chào mào Việt Nam.

matna

giới thiệu kinh quá, có hình mấy cái lồng bằng ngà voi với bạc không vậy, mình nha trang chắc làm cái lồng bằng bạc chơi cũng có số rồi

saosau

giới thiệu kinh quá, có hình mấy cái lồng bằng ngà voi với bạc không vậy, mình nha trang chắc làm cái lồng bằng bạc chơi cũng có số rồi
Bác làm thử đi, biết đâu lại được nổi tiếng như mấy anh Thái.............he he.....

yeu-chaomao

Đúng đam mê là vô tận!

Chúc buổi giao lưu thắm đượm tình bằng hữu, AE nghệ nhân xứ Huế nói riêng gặt hái nhiều thành công trong thú vui chung này!

mấy tay này đi săn chim về chơi và bán chứ có gì đâu .người thái lan giờ rất mê giọng chim chào mào việt nam mình đặc biệt là chim huế vì mấy bác nghe thử giọng chào mào thái chán lắm được cái nước nuôi của người ta tốt hơn nên con chim có sức ra giọng nghe lực lắm.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chúc mừng cho phong trào. Chúng ta nên có nhiều bài viết phân tích về giọng từng vùng của Huế để khi hội nhập văn hóa, bản sắc Việt được ghi nhận trước. Không thì người Thái qua VN mua chim rồi qua đó đăng lên các trang viết là chim giọng của họ. Trong su thế hội nhập, chúng ta phải khẳng định được cái bản sắc, đặc trưng văn hóa cụ thể là chất giọng chaomao của VN mong anh em lưu tâm. Không thì giọng chim mình mất gốc khi chim rừng cạn dần mà phong trào nuôi đẻ ở Thái quá phát triễn và phát triễn có bài bản có quy mô.

Mong anh em đóng góp bài viết về chất giọng các vùng nhằm khẳng định nét đặc sắc của dòng chaomao Việt với bạn bè trong khu vực cụ thể là giọng chim Huế. Hòa nhập chứ không thể hòa tan.

kakalot

được giao lưu với những người có kinh nghiệm lớn nhất trong khu vực ĐNA thì quá tốt r còn j.

shopthuhavd

Mấy Pác ở Thái qua giao lưu thỉ rất tốt cho ACE nghệ nhân ở Huế nói riêng và cả nước nói chung rồi đó; nhưng mong các Pác Thái đừng chiêu mộ về nước Pác hết Bông-bạch tạng, ... của tụi em nhé, hê hê :p
Chúc buổi giao lưu đầm ấm, vui vẻ.

chào mào LD

họ mà mua hết chim hay thì chúng ta lại trở về thời kì đồ đá, ae hãy kiên định đừng bán hết chim hay nhé

lenhattan

Chúc mừng cho phong trào. Chúng ta nên có nhiều bài viết phân tích về giọng từng vùng của Huế để khi hội nhập văn hóa, bản sắc Việt được ghi nhận trước. Không thì người Thái qua VN mua chim rồi qua đó đăng lên các trang viết là chim giọng của họ. Trong su thế hội nhập, chúng ta phải khẳng định được cái bản sắc, đặc trưng văn hóa cụ thể là chất giọng chaomao của VN mong anh em lưu tâm. Không thì giọng chim mình mất gốc khi chim rừng cạn dần mà phong trào nuôi đẻ ở Thái quá phát triễn và phát triễn có bài bản có quy mô.

Mong anh em đóng góp bài viết về chất giọng các vùng nhằm khẳng định nét đặc sắc của dòng chaomao Việt với bạn bè trong khu vực cụ thể là giọng chim Huế. Hòa nhập chứ không thể hòa tan.
đồng tình 100% với bác

tuanbi

cùng ý kiến với bạn , việt nam còn nhớ cái vụ chó phú quốc gì đó với thái lan

chaomao81

Lúc trước mấy người này cũng vào Sài Gòn, qua cội câu xéo chơi, mua chim quá trời, mua của thằng bạn mình 1 em 400usd, mấy người này chủ yếu qua Việt Nam kiếm chim mua mà.hehe

neo

Đây là cơ hội để các bác ở Huế giới thiệu tới người Thái dòng chào mào nổi tiếng ở VIệt Nam tạo tiếng vang cho chim chào mào Việt Nam.

bác nói vậy thì chào mào việt nam mau tuyệt chủng rồi , khi đó nghệ nhân thái lại nuôi toàn chim việt nam , cơ hội cho chào mào việ nam qua sig và mã lai , hiện nay theo em mình học bên sing nói thì dân chơi him sing mã đa số chơi chim thái

yeuchimhue

lại là mấy đại gia đi tìm chim hay , khoản 5 năm nửa , chim hay ở huế tìm đỏ con mắt ko ra

amoongtridung

Mấy Pác ở Thái qua giao lưu thỉ rất tốt cho ACE nghệ nhân ở Huế nói riêng và cả nước nói chung rồi đó; nhưng mong các Pác Thái đừng chiêu mộ về nước Pác hết Bông-bạch tạng, ... của tụi em nhé, hê hê :p
Chúc buổi giao lưu đầm ấm, vui vẻ.
. em đồng ý kiến với bác này. mấy ông Thái sang đây chủ yếu là tuyển mộ các em chào mào Huế