Hỏi cách đi cội cho chào mào má trắng mùa này

bia333

chào mào má trắng mùa này, mới xong lông hoàn chỉnh 1 tháng, chưa đi cội lần nào, xin hỏi có nên cho đi cội ngay mùa này ko? và cách đi cội, tập luyện cho đúng. cám ơn mấy anh trả lời dùm.

tinbmt1975

Cứ cho đi để quen dần, nhưng chỉ treo biên thôi đừng đưa vào sào chính, ra cội sẽ thấy những chú chim đang tập họ treo như thế nào mình cũng treo như thế. Sau một thời gian đưa dần em nó vào, đừng vội làm em nó hoảng.

cocghe

Chuẩn nè .ko cần chỉnh
Cứ cho đi để quen dần, nhưng chỉ treo biên thôi đừng đưa vào sào chính, ra cội sẽ thấy những chú chim đang tập họ treo như thế nào mình cũng treo như thế. Sau một thời gian đưa dần em nó vào, đừng vội làm em nó hoảng.

DucNguyen1306

chào mào má trắng mùa này, mới xong lông hoàn chỉnh 1 tháng, chưa đi cội lần nào, xin hỏi có nên cho đi cội ngay mùa này ko? và cách đi cội, tập luyện cho đúng. cám ơn mấy anh trả lời dùm.
Cứ từ từ bác nhé, treo ngoài xa biên luôn chứ ko phải biên, rồi ngồi xem chim người khác chơi cũng đc, lâu lâu để ý chim của mình nếu thấy thái độ tốt thì dịch vô dàn chút cũng đc, nếu cho vào mà thấy tịt ngòi thì treo lại ra ngoài nhé. Chim mình là má trắng lên treo biên vẫn có những con bổi nó đè đc chim mình bạn ạ. Bác cứ đi vài lần như thế về nhà hôm sau treo ra sẽ thấy sẽ thấy con chim nó khác hẳn đấy. Nhưng cái lúc này mà ham treo vô trong thì tiêu tan hết công sức của mình, từ từ rồi di chuyển vào bên trong, tìm những con mà tầm tầm con của mình thì chơi, con nào dữ hơn thì mình tách ra treo chỗ khác, đừng nôn nóng mà áp vô những con hơn lửa nó đè chết chim mình đấy.
Chúc bạn có chim hay

MrKhoaMars

Mấy bác trên chỉ đúng rồi đó. Cứ đem ra mở hé lồng treo ra xa cho em nó nghe giọng mấy con khác xem em nó dám sổ lại không. Nếu dám sổ thì tạm ổn. Mở dần áo lồng nhưng vẫn treo xa nếu em nó chuyển cầu bọng lại rồi tính tiếp.

bia333

cám ơn mấy anh đã trả lời, sẵn em hỏi thêm là : em đã đem má trắng đi cội được 2 lần, đã bung hết áo lồng, lần đầu treo cách xa 3m, lần 2 treo cách 2m(khu vực chim bổi mấy tháng lồng, mấy em thuộc yếu lửa ko chơi), lần nào cũng ko có cụp mào, đứng cúp cầu hót lại như ở nhà, vậy em có nên đem treo vào đem treo vào khu vực chim bổi mấy tháng lồng ko.
1> nếu treo vào vẫn ko có cụp mào, vẫn hót thì nên treo bao lâu thì vừa sức em nó?
2> nếu treo vào ko cụp mào, nhưng ko chơi thì lấy ra hay để vậy?
3> nếu treo vào mà cụp mào thì lấy ra treo xa, nếu nó dựng mào lại thì có nên đem vào lại nhưng treo vị trí khác ko? hay để chút rồi trùm áo lồng đem về?
4> có nên đem treo vào biên khu vực chim thuộc đấu sung hay ko? nếu đem vào mà xảy ra trường hợp 1,2,3 thì làm như thế nào?

đối với má trắng mới lên, 1 lần đi dợt thì nên đi bao lâu?

Chim Điên

Từ đầu cứ phủ áo lống cho em nó nghe quen đi, sau đó vài lần thì bắt đầu treo em nó ra xa, khi nào thấy em nó thật sung thì mới mang gần đến dần dần. Thấy có biểu hiện cụp mào hay làm lơ chim đi thì mang ra xa hoặc phủ áo lại.

DucNguyen1306

cám ơn mấy anh đã trả lời, sẵn em hỏi thêm là : em đã đem má trắng đi cội được 2 lần, đã bung hết áo lồng, lần đầu treo cách xa 3m, lần 2 treo cách 2m(khu vực chim bổi mấy tháng lồng, mấy em thuộc yếu lửa ko chơi), lần nào cũng ko có cụp mào, đứng cúp cầu hót lại như ở nhà, vậy em có nên đem treo vào đem treo vào khu vực chim bổi mấy tháng lồng ko.
1> nếu treo vào vẫn ko có cụp mào, vẫn hót thì nên treo bao lâu thì vừa sức em nó?
2> nếu treo vào ko cụp mào, nhưng ko chơi thì lấy ra hay để vậy?
3> nếu treo vào mà cụp mào thì lấy ra treo xa, nếu nó dựng mào lại thì có nên đem vào lại nhưng treo vị trí khác ko? hay để chút rồi trùm áo lồng đem về?
4> có nên đem treo vào biên khu vực chim thuộc đấu sung hay ko? nếu đem vào mà xảy ra trường hợp 1,2,3 thì làm như thế nào?

đối với má trắng mới lên, 1 lần đi dợt thì nên đi bao lâu?

Đầu tiên nhé, bác nuôi từ má trắng lên thì phải dạy con chim giọng, cách chơi.... chú chim của bác hiện tại như là anh thợ đang học việc vậy. Điều cần nhất là sự kiên nhẫn của bác chủ thớt vì chim non nuôi lên thường chơi khôg ổn định có lúc chơi rất nhiệt, có lúc thì chẳng chơi. Cái gì cũng phải từ từ bác nhé. Bác đi dãi cứ treo bên ngoài chỗ mấy con mộc yếu lửa cho chú má trắng chơi, khi nó đè đc con khác thì nó sẽ tự tin hơn, sau đó bác để đến gần cuối buổi dãi tầm 30 phút thì bác bắt đầu treo vào trong sâu hơn, lúc đấy cuối buổi các con dữ hơn chơi cũng mệt rồi ko nhiệt như lúc đầu nên ko sợ chim của mình bị đè.

1. Nếu treo vào trong không cụp mào mà chơi lại thì để lại cho chơi tầm 15 phút rồi bạn lại cho ra ngoài rồi 15 phút sau nếu thấy vẫn thái độ thì treo tiếp vào trong. Cứ như vậy mỗi lần đi dãi bạn lại tăng thời gian lên 15, 20 rồi 30 phút xong thì lại treo ra ngoài 10, 15 phút rồi lại cho vào. Cái quan trọng là phải quan sát con chim của mình nếu chưa đủ thời gian mà thấy hiện tượng bị con khác đè thì cũng cho ra ngoài treo ngoaì chỗ mấy con yêu lửa ý.
2. Nếu treo vào trong ko cụp mào nhưng không chơi tức là con chim nó bị ngợp, kiểu như lần đầu tiên ra chỗ đông người lạ. Thường thì lần đầu tiên đến chỗ đôg nguời thì chả ai dám tự tin mở miệng nói oang oang cả. Trường hợp này cũng cho ra chỗ mấy con yếu lửa luôn.
3. Nếu đem vào mà chim cụp mào thì chắc chắn là gặp hàng dữ hơn thì treo ra ngoài thôi. Trường hợp nữa nếu treo vào lúc đầu chịu chơi như bị nhưng con căng lửa đè hoặc bị chim khác ché mà sợ thì hạ xuống phủ áo lồng rồi treo ra xa luôn khẩn trương. Nếu đem ra ngoài biên mà nó dựng mào chơi lại mấy con ngoài biên thì để nó ngoài biên thôi vì nó yếu lửa, nếu tham mà cố cho vào thì bể chim luôn đấy.
4. Treo vào biên khu vực chim thuộc đấu sung thì không nên đâu, khu đó toàn hàng dữ kể cả ở biên vì thế chỗ dãi chim bao giờ cũng chia làm 2 khu đó bác.Chim trong trung tâm giàn là nhưng con đã có tuổi lồng và là con đang căng, rồi đến những con yếu lửa hơn, chim có tuổi lồng rồi nên đấu rất bài bản( cái này là do nết đấu của con chim và cách người nuôi huấn luyện). Nếu muốn để khu đó thì bác để hở chút áo lồng rồi đặt xuống đất cho chim nghe thôi vì suy cho cùng chim mình kém tuổi lồng và thiếu kinh nghiệm đấu đá.

Đây laf kinh nghiệm đi dãi chim của mình, thực chất chim má trắng nuôi lên có rất ít kinh nghiệm đấu đá, cái này phải do chim bố mẹ dạy chim con và nó phải tự học trong tự nhiên. Vì nuôi từ má trắng nên bác thớt phải gánh trách nhiệm này. Khác vs chim bổi nó đã ở ngoài tự nhiên ít nhất 1 mùa nên nó đã có kinh nghiệm.
Cái vấn đề đi dãi này không có công thức nào hết, là chủ chim phải quan sát thái độ, cách chơi của con chim mà huấn luyện, đừng vì nôn nóng hay nghe mô kích mà treo chim mình vào trong mà công cốc. Treo biên không có gì là xấu hổ cả, mình không nuôi má trắng chỉ nuôi mộc lên nhưng chỉ toàn treo biên kể cả lúc nó đã có lửa luôn nhé vì khi treo ngoài biên, ae thường đùa nhau là để chim nó khởi động cho nóng máy 1 lúc rồi mới cho vào trong.
Tần suất đi dãi thì tùy thuộc vào thời gian của bác thớt thôi. Thường thì ae thường đi dãi vaò ngày cuối tuần vì rảnh và đi xả street. Chú má trắng nhà bác mới đi dàn thì cho đi nhiều 2 lần thì cos lẽ hay hơn, khi ra dàn nó học giọng học cách chơi của chim ngoài đó thì về mình cũng phải cho nos nghỉ ngơi ôn lại bài học nữa. Đừng thấy chim hăng mà chủ cũng nhiệt tình cho đi dãi nhé.
Mỗi lần đi dợt thì quan sát chim chơi không nhiệt hoặc ko chơi thì cứ phủ áo lồng cho nghe thôi ko cho nhìn mặt.

Quan trọng ở đây là bác phải hiểu con chim của bác nó như thế nào, nó cần gì chứ không phải là bắt con chim nó theo ý của mình.

MrKhoaMars

Cảm ơn bác DucNguyen đã đóng góp ý kiến. Mình còn vấn đề này hỏi nữa xem AE nào đã gặp chỉ với. Con má lở mình mới xong lông lên đem ra cội nó chuyển cầu được một lát là bay lên chụp. Thường thì chim non lên hay gặp cái này. Gặp trường hợp này thì nên tăng tầng suất đi dợt cội, treo chim xa ra hả các bác.

DucNguyen1306

Cảm ơn bác DucNguyen đã đóng góp ý kiến. Mình còn vấn đề này hỏi nữa xem AE nào đã gặp chỉ với. Con má lở mình mới xong lông lên đem ra cội nó chuyển cầu được một lát là bay lên chụp. Thường thì chim non lên hay gặp cái này. Gặp trường hợp này thì nên tăng tầng suất đi dợt cội, treo chim xa ra hả các bác.
Nó chụp là vì thua giọng đấu đó bạn và đấy cũng là cái thiệt khi nuôi má lỡ, nuôi non lên bù lại chim dạn người hơn chim mộc. Mình nghĩ cứ nên treo ra ngoài bạn ạ, mình có 1 con treo ngoài thì hót nhưng cho vào trog dàn thì chỉ đc 1 lúc là nó cũng bỏ hót đòi đánh.

duytu

Nó chụp là vì thua giọng đấu đó bạn và đấy cũng là cái thiệt khi nuôi má lỡ, nuôi non lên bù lại chim dạn người hơn chim mộc. Mình nghĩ cứ nên treo ra ngoài bạn ạ, mình có 1 con treo ngoài thì hót nhưng cho vào trog dàn thì chỉ đc 1 lúc là nó cũng bỏ hót đòi đánh.
bạn nói chuẩn nè,nên treo ra xa 1 chút lâu dần mới chuyển vô từ từ là sẽ quen thôi.chúc bạn thành công.

chaomaopr

thấy nó chụp thì bạn dời xa ra tí. vẫn thấy chụp thì dời xa ra nau74 đến khi nào ko chụp nữa thì thôi. khi đi dợt xin các anh em đừng ngại dời lống liên tục khi chim mình yếu. nhiều ae thấy chim mình bị đè xù lông luôn vẫn ko chịu dời lống xa ra vì ngại, mắc cỡ vì chim mình yếu. xin thưa chả có có gì phải ngại cả chim yếu thì dạt ra chứ để nó chịu trận 1 lát bề luôn thế la 2toi con chim lẫn công sức của mình. cái này mấy bác mới lần đầu đi hay mắc phải lắm.

DucNguyen1306

thấy nó chụp thì bạn dời xa ra tí. vẫn thấy chụp thì dời xa ra nau74 đến khi nào ko chụp nữa thì thôi. khi đi dợt xin các anh em đừng ngại dời lống liên tục khi chim mình yếu. nhiều ae thấy chim mình bị đè xù lông luôn vẫn ko chịu dời lống xa ra vì ngại, mắc cỡ vì chim mình yếu. xin thưa chả có có gì phải ngại cả chim yếu thì dạt ra chứ để nó chịu trận 1 lát bề luôn thế la 2toi con chim lẫn công sức của mình. cái này mấy bác mới lần đầu đi hay mắc phải lắm.
Cái này mình công nhận nhiều ae mới chơi chim hay bị như thế này. Vì ae chưa có kinh nghiệm đi dãi và mới chỉ tập tành nuôi chim. Ae hay bị tâm lý tự ti khi chim mình yếu lửa không đấu những cũng không chk ra ngoài 1 là xấu hổ vì sợ bị chê 2 là có suy nghĩ cứ để đấy 1 lúc nó tức nó chơi lại. Xin thưa là trừ những con đã già rừng, nhiều mùa lồng mới có kiểu cho chim khác chơi rồi mới nạt lại nhé và cũng hiếm lắm. Thế nên là cứ từ từ ta ở biên rồi tiến vào trong dàn nhé, Hà Nội thì ko vội đc đâu :))

Má trắng...rất mất công dìu...Mình cách đây 2 năm bẫy được một chú má trắng..con này rất ác.Tuy vậy bản lĩnh rất chập chờn..mình dìu giàn một thời gian không ăn thua..thế là gửi ông bạn hay đi bẫy chim.Một năm sau đón về thấy phong cách chơi hay hơn hẳn, sướng quá mang ra giàn chơi...vẫn hót...vẫn ché..được lúc lại xù, rỉa, xong lại chơi.Hỏi ông bạn đã bẫy được con nào chưa? Ông bạn bảo chưa được một con nào vì ác quá.Ra rừng nó solo không thua con nào cả toàn đuổi chim đi..Mình biết rằng chim quanh TPhố toàn chim yếu, mùng 5 tết hai thằng rủ nhau đi bẫy xa.Kết quả thật bất ngờ, em ý thu phục được bốn chú.Con mồi má trắng ché rất rát...chim già rừng vẫn không sợ, vẫn vào đấu và dính bẫy.Có đi bẫy mới thấy cái bản lĩnh chim già rừng...tuy nhiên nếu chót yêu một em má trắng tố chất thì nên gửi ai hay đi bẫy, chim nhanh lên và tính tình sẽ đằm hơn.Má trắng thường chơi bốc, không giữ sức...con của mình đi bẫy hễ chim về cây của nó không cần biết mạnh yếu...nó ché rất rát.đó là cái mình hay bị thích, nhưng cũng là điểm yếu của má trắng..

MrKhoaMars

Đi cội thì mình cũng không có mấy thời gian, cuối tuần rãnh được xíu tranh thủ ra treo ngoài thôi. Toàn treo biên thôi chứ sao dám đem vô. Đi lần 2 con nên chỉ xem được 1 con. Nó chơi chưa nóng máy lại phải về đi chợ với vợ. Mới xong lông được hơn 1 tuần thôi. Nhưng chim đẹp. Luân phiên 4 con với nhau thành ra 2 tuần mới đi được 1 lần.

chaomaohuynhphi

chim mới không nên treo và mở áo lồng dù chim tơ hay già, cứ để nó dưới đất kế bên mình hé cho thấy mặt mình vài lần nó tự tin, về nhà nó sẽ ôn lại bài vở, khi đã có võ công thì mới ra trận lấy kinh nghiệm...chơi dàn cũng như tập mồi vậy...cứ hỏi mấy tay chơi mồi xem biết tập như thế nào...nhanh hay mau...việc thua nước rất thường xảy ra và mình là chủ nó phải biết bênh vực nó, khích lệ nó và hiểu nó ...người mới tập sẽ làm con chim càng ngày càng mất nước và bỏ đấu...phải biết nó thích kèo nào, chim nó ưa đấu..v.v...chim mồi và chim thi cũng như nhau...cần có kinh nghiêm chiến trường...và đa phần thường bị coi như một công cụ chứ không là người bạn.thân chào

chaomaohuynhphi

ờ mà trước khi đấu hay bẫy cho em em nó một miếng nhỏ dưa hấu...chơi 200% nếu sai xin tạ tội ...sao bưa ni ta phóng khoáng thía hihi...cũng mong ae nên coi em nó là bạn thì cái chi mà không biết chớ.thân chào

bia333

chim mới không nên treo và mở áo lồng dù chim tơ hay già, cứ để nó dưới đất kế bên mình hé cho thấy mặt mình vài lần nó tự tin, về nhà nó sẽ ôn lại bài vở, khi đã có võ công thì mới ra trận lấy kinh nghiệm...chơi dàn cũng như tập mồi vậy...cứ hỏi mấy tay chơi mồi xem biết tập như thế nào...nhanh hay mau...việc thua nước rất thường xảy ra và mình là chủ nó phải biết bênh vực nó, khích lệ nó và hiểu nó ...người mới tập sẽ làm con chim càng ngày càng mất nước và bỏ đấu...phải biết nó thích kèo nào, chim nó ưa đấu..v.v...chim mồi và chim thi cũng như nhau...cần có kinh nghiêm chiến trường...và đa phần thường bị coi như một công cụ chứ không là người bạn.thân chào

ý anh là sao ạ? ko hiểu rõ ý anh cho lắm. ý anh là chim má trắng thì ko treo chim lên giàn mà để dưới đất gần mình và hé áo lồng cho nó coi mấy con trên giàn đấu, ko biết để như thế bao lâu thì cho vào giàn đấu với bổi mấy tháng lồng được ? mấy tay chơi mồi tập như thế nào anh? anh nói cho em học hỏi được ko? anh nói rõ rõ được ko anh, em mới nuôi chào mào má trắng đầu tiên mà anh nói ít quá nên em chưa hiểu được.

Sửa lần cuối:

chaomaohuynhphi

với mọi con tơ hay già nuôi căng mới tập...khi tập thì phải có thời gian ủ, thời gian thúc...hỏi như bạn khó trả lời quá hihi...cứ cái gì càng mùi thì càng dễ thành công....không phải thấy có tiến bộ mà càng năng thúc ép, khi tập thì phải tròn bài...như cho ra dàn thì uống tàn cuộc mình về cho nó wen...khi wen thì bỏ nó cho nhớ nhung dàn cội rừng thì lần sau đi nó sẽ khí thế và nó ham đi lúc nào nó không hay, vì mình thấy ae tập dàn hay mồi nói tiếng tập cho nó mà toàn theo ý mình có ngó nó dòm nó và nghe nó bao giờ chưa mà đòi hỏi.thân bạn

Sửa lần cuối: