[hỏi] - chào mào mới mua

nh0ccun

Mấy a cho em hỏi làm thế nào để ép chim hót ra giọng đôi giọng 3....
Chứ con chim của em nó cứ hót tít tít tít .. tít rào.....

Chim ông anh em nuôi củng vài tháng , nói chung là đả đứng lồng + ăn bột bình thường rồi :(

Video hơi kém chất lượng :( [ Chỉnh volume max là nghe đc :d ]

Thanks mấy anh nhiều!

phamkien25

Rồi nghi ngờ giới tính em nó quá :D nghe wit wit wit ko coi chừng em nó là Girl đó bạn ơi

vietgun

Bạn hỏi khó quá! Giống như hỏi làm cách nào để em hát hay như Đàm Vĩnh Hưng ấy.

Mỗi con chim có tố chất giọng riêng biệt liên quan đến vùng miền, rồi mặc dù cùng vùng miền nhưng có con hót hay hơn con kia, trừ chim non ép giọng. Mà chim bạn thì ko phải chim non nên gắng nghe tít rào thôi bạn ạ

kakalot

Nghe cái tít "..mới mua" là đã hiểu phần nào rồi. Nếu là chim bổi thì cứ từ từ nhé. Chơi chim là cả 1 nghệ thuật và phải có sự kiên nhẫn nữa.

nghethienan hue

Mấy a cho em hỏi làm thế nào để ép chim hót ra giọng đôi giọng 3....
Chứ con chim của em nó cứ hót tít tít tít .. tít rào.....

Chim ông anh em nuôi củng vài tháng , nói chung là đả đứng lồng + ăn bột bình thường rồi :(

Video hơi kém chất lượng :( [ Chỉnh volume max là nghe đc :d ]

Thanks mấy anh nhiều!
không biết bạn chơi chao mào đã lâu chưa ,hình như bạn mới gia nhập d đ ,chim bổi mua ở tiệm hay mua chim bẫy đấu nhưng điều đó cũng chưa nói lên được điều gì về giọng của em nó cả .Mỗi con chào mào điều có giong điệu khác nhau và có tố chất riêng của nó .chim bổi của bạn nếu là già rừng rồi thì không nói làm gì nữa còn nếu là bổi non thì bạn có thể tập cho em nó bằng cách cho nghe giọng của vài lão chim bật thầy rồi dần dần nó sẽ học theo,nhớ là chỉ cho nghe thôi (treo xa )chớ đừng cho đấu mà toi công luôn đó hoặc tham khảo bài này
http://www.chaomao.org/threads/1796-Mối-liên-hệ-giữa-máy-tính-và-chim-Chào-Mào.

hand

Em này chưa thấy ra giọng, mà trong clip thấy em nó cứ wit wit nghi ngờ em nó là hot girl

phamkien25

úp dùm bạn bác nhìn sau cổ em nó có mấy cọng lông như cọng tóc mình dài ra ko? nếu có là chim trống :D đã kiểm tra chim CM ở nhà rồi
img.php

nh0ccun

Thấy cứ hiu huýt em nghi chim mái quá :(!
Nhưng tướng tá ntn thì làm sao nói chim mái đc mấy bác :((

nh0ccun

Nãy đem 1 trống ra kẹp thử thì thấy em nó có múa lại 2-3 cái rồi vúe đứng ưởn vươn cổ :(
Ko bik ntn:( , có khj nào do e nó lạ môi trường nên chưa xuất chiêu k :( !?

megamind

Nhìn tướng em này ngon nhỉ. mà bác hỏi khó thế chắc không có cao thủ nào làm nồi đâu bác ah. tùy từng con, mà nuôi chim cũng cần phải có duyên nữa

heokhung2212

Thank bạn !
Hì ! củng hi vọng là chim trống nak :D
để đem lên trường vài hôm xem tình hình ntn :D
^^!
bổi mà đem trường chi bạn cứ để chú nó tịnh tâm, tâm nó tịnh chắc nó sẽ có câu trả lời cho bạn thôi ^^

nh0ccun

Ý bạn là cứ phủ trùm lồng lại hả :), hay là mở trùm rồi treo lồng ở một chổ nào đó !??

nh0ccun

úp dùm bạn bác nhìn sau cổ em nó có mấy cọng lông như cọng tóc mình dài ra ko? nếu có là chim trống :D đã kiểm tra chim CM ở nhà rồi
img.php

Mình đả xem và sau cổ nó có mấy dợi lông như tóc dài ta
Ai củng nói đây là con trống nhưng lâu lâu nó củng có hót huýt tù hiu

Hjchjc, nản quá :(