[Hỏi] Má trắng mới lên có nên cho đi dợt không?

Asutaka

con má trắng nhà mình mới lên má đỏ thôi, lông lá gần đủ, mào cao rồi, chỉ còn ít lông ở đầu là ko thấy mọc, ở nhà thì hót hét cả ngày, mình đang định cho em nó đi dợt xem thế nào, vì là cm giong nên cũng hơi lo bị mất giọng, vì chim thầy ở nhà chỉ có hót chư ko hét lại khi nghe giọng bậy.con má trắng này khá lạ, nó cứ thấy chim sẻ bay gần là nó ché, luk đầu chỉ là mấy tiếng goẹt kéo dài, mấy ngày nay nghe tiếng nó đanh và mạnh hơn khá nhiều, thiếu tí nữa là bằng âm ché của thầy.xin tư vấn cho mình là nên hay ko đi dợt. ah nhà chú mình cũng có vài chục con má trắng lên cùng đợt với con này, bây h mình mang về cội nhà chú mình dợt dc ko mấy pro../.. tks../..

sieuquayhg

uhm, mình thấy a e trong đây hầu hết vọc bổi chứ ít tahy61 ai chơi cm giọng nhỉ../..
Cũng tùy sở thích thôi bác. Ngày trước em cũng nuôi vài em má trắng lên nhưng nghe giọng cứ đơn điệu sao sao ấy bác ạ. Thế là em nhượng lại cho anh em thích chơi dòng này hết, chuyển hẳn sang chơi bổi già rừng. Công nhận là chất giọng hay hơn hẳn bác ợ.

xuanhuy008

con má trắng theo như bác miêu tả thì em nó cũng xong lông cỡ 90% rồi. nếu là mình. tầm này mình mang đi dợt cội rồi. để em nó làm quen, khi hoàn thiện lông lá xong là chiến được luôn. chứ đợi khi lông xong hẳng rồi, em nó dễ bị khôn nhà dại chợ.he
khi cho ra cội, bác lưu ý né mấy con chim già, cứng mùa lồng ra. chỉ cho chơi với dàn bổi.
theo kinh nghiệm mình từng trải qua thì bác tuyệt đối không nên mang em nó ra cội, trùm áo lồng móc lên dàn --> gây hệ lụy không tốt cho nó. sẽ dễ bị tật cứ trùm áo mới ché, mở áo ra không ché, chơi. cứ mạnh dạn cho nó lên dàn. thấy khả năng thích nghi tốt thì giữ lại, không thì chuyển hướng luyện sang chim mồi.

Asutaka

con má trắng theo như bác miêu tả thì em nó cũng xong lông cỡ 90% rồi. nếu là mình. tầm này mình mang đi dợt cội rồi. để em nó làm quen, khi hoàn thiện lông lá xong là chiến được luôn. chứ đợi khi lông xong hẳng rồi, em nó dễ bị khôn nhà dại chợ.he
khi cho ra cội, bác lưu ý né mấy con chim già, cứng mùa lồng ra. chỉ cho chơi với dàn bổi.
theo kinh nghiệm mình từng trải qua thì bác tuyệt đối không nên mang em nó ra cội, trùm áo lồng móc lên dàn --> gây hệ lụy không tốt cho nó. sẽ dễ bị tật cứ trùm áo mới ché, mở áo ra không ché, chơi. cứ mạnh dạn cho nó lên dàn. thấy khả năng thích nghi tốt thì giữ lại, không thì chuyển hướng luyện sang chim mồi.

ok, thks bác, để t5 này mang ra dợt xem thế nào../..:D

lamgiadat

bác cứ mang đi chơi cho nó wen ,phải cho em nó đi thực hành chứ,văn ôn võ luyện mà,ra đó em nó học hỏi kinh nghiệm ,và học được giọng nữa,chim ma lâu ko mang đi chơi,thi khi đêm lại nó chăng dám hót đâu.

Asutaka

bác cứ mang đi chơi cho nó wen ,phải cho em nó đi thực hành chứ,văn ôn võ luyện mà,ra đó em nó học hỏi kinh nghiệm ,và học được giọng nữa,chim ma lâu ko mang đi chơi,thi khi đêm lại nó chăng dám hót đâu.

uh, mình chỉ sợ làm hư mất con chim../..:D

lamgiadat

uh, mình chỉ sợ làm hư mất con chim../..:D

hi ban,sao mà hư con chim được,mình cũng đang nuôi 1 em má trắng được 1 lần thay lông rồi,giơ nó chơi dử lắm,tuần nào mình cũng đem nó đi cội dợt hết,và bạn phải thả lồng lực thường xuyên hoặc chim dạng bạn thả ra trong nhà cho no tập bay,( vì chim má trăng nuôi lên ,it bay sức bền không có ) mình đã áp dụng rồi chim chơi 3 tiêng vô tư,thả ra bay như ngoài trời,nhiều con chim nuôi lâu ko tập lực ,thả ra bay 1 vòng thở hỗn hễn,không bay nỗi.

chaomao^^py

Moderator
Chơi má trắng mà muốn giữ giọng thì hơi khó ! GIờ mang đi dợt được rồi , nhưng lúc này chỉ mang đi xem thái độ thôi , chứ chim chưa dám ra bọng nhiều đâu . Đi dợt về quan sát ra giọng bậy không ưng thì mang chim thầy kẹp vô liền . CHúc bạn thành công !
P/s : mình cũng đang ép một em má trắng đầu mùa , gọi là để có trải nghiệm thực tế , thấy khá ổn

Asutaka

hi ban,sao mà hư con chim được,mình cũng đang nuôi 1 em má trắng được 1 lần thay lông rồi,giơ nó chơi dử lắm,tuần nào mình cũng đem nó đi cội dợt hết,và bạn phải thả lồng lực thường xuyên hoặc chim dạng bạn thả ra trong nhà cho no tập bay,( vì chim má trăng nuôi lên ,it bay sức bền không có ) mình đã áp dụng rồi chim chơi 3 tiêng vô tư,thả ra bay như ngoài trời,nhiều con chim nuôi lâu ko tập lực ,thả ra bay 1 vòng thở hỗn hễn,không bay nỗi.

mình mới thả em nó vào lồng lực 1.2m, bay qua bay lại 20-30 vòng là mình lùa lại lồng rồi, sợ em nó đuối sức thì lịa mệt../..:D

chaomaotd

Không nên ra cội bạn à, nếu muốn thử thái độ thì qua nhà ông chú bạn treo xa xa một tý hoặc cho đấu với chim cùng lứa. Đợi thêm mùa lông nữa cho cứng giọng rồi hãy đi cội.

kingbirds_QN

mình mới thả em nó vào lồng lực 1.2m, bay qua bay lại 20-30 vòng là mình lùa lại lồng rồi, sợ em nó đuối sức thì lịa mệt../..:D

Bạn xác định nuôi với mục đích gì mới là chính??nuôi để ở nhà nghe giọng hay là nuôi fefao với ae hay thi thố....?/Nếu nuôi với mục đích nghe giọng thì lâu lâu mới cho đi trường bạn ah và nếu có đi thì cũng nên treo xa xa tí vì e nó rất dễ học giọng bậy mà mình k thích chim già vẫn học nói gì chim tơ mới lên, khi về thì mang e thầy áp vào liền kẻo k e nó nhớ lại giọng trên trường hót theo.
Còn nếu nuôi thi cử thì cái này hơi khó rất cần kinh nghiệm và sự kiên trì và cũng tùy tố chất con chim nữa.Nhưng nếu đi trường thì cứ treo xa xem xét thái độ e nó thế nào rồi hãy áp dần vào , nhớ đừng kè với những chú già mùa, dữ tợn kẻ những chú yếu yếu lửa tí .Nhiều bạn thấy chim mình chơi chéc liền kẹp vào giàn chính gặp mấy e già mùa thổi bọng là rất dễ bể chim đó bạn, lúc đó coi như bỏ.Chúc bạn đam mê với thú chơi.thân

mecm

cho đi dàn ok rồi đó bạn,mà nhớ treo xa dan chính cho làm quen,rồi từ từ chơi chim yếu cho lên đừng nôn nóng má trắng hư chim nhanh lắm

waves100

mình cũng nuôi một em má trắng lên,nay đang lên mùa 2,nếu đi dợt bạn phải kỹ,treo ở xa để nó học theo nết chơi của những con kia,nếu để chơi cỡ 15 phút thôi,nếu thấy chim bỏ nước chơi,đứng yên thì bạn phải kéo chim ra xa liền nha(không khéo bể chim ),vì mấy em má trắng lên thường thì rất xung"ngựa non háu đá mà",nhiều người không biết cứ để cho chim chơi lâu,không may để gần em nào già mùa,hoặc gặp em nào nước chơi lỳ lợm thì bể chim.....Mình có chút kn chia sẻ với bạn :)

Asutaka

cám ơn kn của các pro chia sẻ, mình thì tính dợt dãi xem em nó thế nào đã, nếu có tố chất thì cho đi thi thố thử xem thế nào../.. còn ko dc thì giữ lại qua năm cứng giọng làm thầy dạy má trắng vậy../..:D

Hải Băng Giá

cho đi dàn ok rồi đó bạn,mà nhớ treo xa dan chính cho làm quen,rồi từ từ chơi chim yếu cho lên đừng nôn nóng má trắng hư chim nhanh lắm
Suy nghĩ giống mình, cũng có 2 chú như thế. Đang cho đi dợt dần thấy cũng tạm ổn

cmtegiac

Bạn xác định nuôi với mục đích gì mới là chính??nuôi để ở nhà nghe giọng hay là nuôi fefao với ae hay thi thố....?/Nếu nuôi với mục đích nghe giọng thì lâu lâu mới cho đi trường bạn ah và nếu có đi thì cũng nên treo xa xa tí vì e nó rất dễ học giọng bậy mà mình k thích chim già vẫn học nói gì chim tơ mới lên, khi về thì mang e thầy áp vào liền kẻo k e nó nhớ lại giọng trên trường hót theo.
Còn nếu nuôi thi cử thì cái này hơi khó rất cần kinh nghiệm và sự kiên trì và cũng tùy tố chất con chim nữa.Nhưng nếu đi trường thì cứ treo xa xem xét thái độ e nó thế nào rồi hãy áp dần vào , nhớ đừng kè với những chú già mùa, dữ tợn kẻ những chú yếu yếu lửa tí .Nhiều bạn thấy chim mình chơi chéc liền kẹp vào giàn chính gặp mấy e già mùa thổi bọng là rất dễ bể chim đó bạn, lúc đó coi như bỏ.Chúc bạn đam mê với thú chơi.thân
bạn này phân tích đúng nè.
Trước hết bạn phải xác định chơi 1 trong 2 loại đi cội hay chơi giọng rồi hãy tính tiếp. Mình đã từng thấy nhiều chú chim má trắng chơi ở cội thái độ rất tốt, kẹp chim cứng vẫn không ngán chơi cánh và chịu đấu giọng lại với chim già.
Nếu chơi giọng thì để ở nhà kẹp chim thầy, nếu chơi cội thì xách đi thường xuyên để MT học nết đấu của chim ở cội. Cũng chẳng sợ vấn đề ra cội chim học giọng này giọng kia đâu, chỉ né không treo gần con nào nào mà hay sổ giọng mái ở cội thôi (ở cội thỉnh thoảng cũng gặp mấy con như thế)

Asutaka

mình đem zo nhà ông chú, og mang 2 con ko có lửa ra kè zo em nó, các pro xem thái độ em nó thế này có nên mang đi dợt nữa ko ah,

mecm

e này nuôi căng lên chơi đuôi nè,bạn đem đi cape mà treo xa dan chính cho e nó tập võ công của mấy tiền bối võ cao đc đó,đừng teo dô dàn chính nha bạn,chất cỡ 1 tháng là e nó căng về múa võ mình học đc