Hỏi về cách luyện cho chim đấu dàn chim (chơi ở cội)

cristiano950

Tình hình là ngày hôm nay đem em ý đi lên cội cho em nó dợt dãi ít nhưng cực kỳ thất vọng chẳng có chút biểu hiện nào hót cũng không hót kêu cũng không kêu chỉ biết rỉa lông + ăn trái cây . Trong khi đó mang về nhà lại mau mồm mau miệng treo 1 mình em nó thì hót cả ngày chẳng nghỉ nghe chim lạ là chét nữa ..... Không hiểu sao khi lên dợt ở cội lại thất vọng như vậy. Em cũng là dân mới tập tành chơi chim nên Mong các ae Diễn Đàn org góp ý ... chỉ bảo tường tận cho em để huấn luyện được 1 chú chim chơi tốt và nhanh đạt lữa ....

CÁM ƠN AE ĐÃ XEM BÀI VIẾT NÀY!

caube1002

trước khi mang đi cội bạn nên mang chim qua nhà gần chỗ bạn ở để dợt cho chim quen với môi trường mới. làm như vậy cho đến khi cảm thấy chim sung thi mang đi cội, những lần đâu nên để xa và phủ áo lồng, nếu thấy chim hót đấu với con nào thì kê gần lồng con đó, dần dần mở áo lồng ra là ok.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Theo mình chim bạn bị tật " Khôn nhà dại cội". Cần thường xuyên đưa em nó đi chơi để khắc phục được thói quen không tôn này!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Vào cội.
Ngày 1: Nếu chim yếu, cho hé áo lồng treo xa xa, nếu liều thì bung hẳn, cũng không sao. Vì theo mình đi trường ngày đầu mà cứ trùm trùm chim nó bị gò bó, chỉ nhìn các "Đại Ca" qua khe cửa thì đâm sợ, cứ mở hết treo xa là ổn.
Ngày 2: Tìm chim yếu lửa, hoặc chim thả, vì chim thả hung ngoài trời chứ vào lồng rất yếu, treo gần mấy em đó, chim đè được sẽ lên rất nhanh. Nếu chủ cội thả chim thì tốt nhất nên tủ áo lồng, chim trời chụp rất ác, gặp đó là địa bàn của nó lên cốc sợ thằng nào, còn nào yếu nó dí cho tới bến, nên cẩn thận, nếu thích cũng có thể để, trường hợp chụp nhiều, thấy không ổn thì xua nó đi và trùm lồng, treo xa.
Ngày 3: Tiếp cận "Cọp con", tức là tìm con nào có lửa, mà lửa hơi yếu nhé, kè sát, nếu chim chịu chơi thì để, chim tung thì đi ngay. Trường hợp chim đứng tấn 1 chỗ, nhưng tỏ thái độ đấu đá, thì cứ để đó, từ từ nó bắt nhịp sẽ theo.
Ngày 4: Tiếp cận chim "Cọp" từ từ, từng chút một, ban đầu là ngoài lề xa xa, từ từ di lồng vào trong, chim chịu chơi với con nào, thì cứ dí sát vào con đó, cho chụp vài cứ lấy máu lại càng tốt, nhưng nhớ tách ra kịp thời, nếu không phản tác dụng.
Ngày 5: Kè sát chim cọp, con nào cứng sẽ bắt nhịp chơi tốt.

Lưu ý: Trong quá trình đi dợt bác có thể áp dụng các bước trên tùy theo thái độ của con chim, chứ không nhất thiết phải ngày một ngày hai, người chủ nhạy bén, phải là người hiểu ý chim mình, khi nào sung - xìu, để dìu cho đúng lúc, tuy rằng phải đi nhiều có lúc làm chủ chim khác bực mình, nhưng hãy khéo léo, miễn chim không cụp mào tung lồng là thành công 50 % rồi, tất cả chỉ còn là thời gian. Sau hết chúc chim bác mau bắt được củi mà bùng lửa cháy lớn nhé. Ke, ke.

Thân, black_fish9402

tanhoangkts

Vào cội.
Ngày 1: Nếu chim yếu, cho hé áo lồng treo xa xa, nếu liều thì bung hẳn, cũng không sao. Vì theo mình đi trường ngày đầu mà cứ trùm trùm chim nó bị gò bó, chỉ nhìn các "Đại Ca" qua khe cửa thì đâm sợ, cứ mở hết treo xa là ổn.
Ngày 2: Tìm chim yếu lửa, hoặc chim thả, vì chim thả hung ngoài trời chứ vào lồng rất yếu, treo gần mấy em đó, chim đè được sẽ lên rất nhanh. Nếu chủ cội thả chim thì tốt nhất nên tủ áo lồng, chim trời chụp rất ác, gặp đó là địa bàn của nó lên cốc sợ thằng nào, còn nào yếu nó dí cho tới bến, nên cẩn thận, nếu thích cũng có thể để, trường hợp chụp nhiều, thấy không ổn thì xua nó đi và trùm lồng, treo xa.
Ngày 3: Tiếp cận "Cọp con", tức là tìm con nào có lửa, mà lửa hơi yếu nhé, kè sát, nếu chim chịu chơi thì để, chim tung thì đi ngay. Trường hợp chim đứng tấn 1 chỗ, nhưng tỏ thái độ đấu đá, thì cứ để đó, từ từ nó bắt nhịp sẽ theo.
Ngày 4: Tiếp cận chim "Cọp" từ từ, từng chút một, ban đầu là ngoài lề xa xa, từ từ di lồng vào trong, chim chịu chơi với con nào, thì cứ dí sát vào con đó, cho chụp vài cứ lấy máu lại càng tốt, nhưng nhớ tách ra kịp thời, nếu không phản tác dụng.
Ngày 5: Kè sát chim cọp, con nào cứng sẽ bắt nhịp chơi tốt.

Lưu ý: Trong quá trình đi dợt bác có thể áp dụng các bước trên tùy theo thái độ của con chim, chứ không nhất thiết phải ngày một ngày hai, người chủ nhạy bén, phải là người hiểu ý chim mình, khi nào sung - xìu, để dìu cho đúng lúc, tuy rằng phải đi nhiều có lúc làm chủ chim khác bực mình, nhưng hãy khéo léo, miễn chim không cụp mào tung lồng là thành công 50 % rồi, tất cả chỉ còn là thời gian. Sau hết chúc chim bác mau bắt được củi mà bùng lửa cháy lớn nhé. Ke, ke.

Thân, black_fish9402
Chuẩn không cần chỉnh bác cứ theo cách này mà làm. Có 1 câu mà anh em trường chim tôi thường nói " Một ngày không chơi thì 3 - 4 ngày..." :):):):)
Lúc trước mới chơi tôi cũng bị một con đứng nước nhà, cứ về nhà là hót , ré rầm rầm nhưng ra trường thì đứng như "Hòn vọng Phu" bị chọc quê hoài. Nhưng sau 1 thời gian đêm dợt nó đã ko phụ tấm lòng tôi và đã chơi.

trinhquangcao

chào ace diễn đàn
nhờ tư vấn giúp chào mào của mình khi ra cội thì sổ đều, muốn đấu và không bao giờ cụp mào hay sợ ( chim bổi 1,5 tháng Quảng Bình, dáng vóc thì khỏi phải nói ). Nhưng khi treo ở nhà thì lại ít sổ, thỉnh thoảng kêu wit wit. Hôm nay lên diễn đàn nhờ các cao thủ tư vấn giúp mình làm sao cho em nó ở nhà vẫn sổ đều. Xin chân thành cảm ơn rất nhiều.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
chào ace diễn đàn
nhờ tư vấn giúp chào mào của mình khi ra cội thì sổ đều, muốn đấu và không bao giờ cụp mào hay sợ ( chim bổi 1,5 tháng Quảng Bình, dáng vóc thì khỏi phải nói ). Nhưng khi treo ở nhà thì lại ít sổ, thỉnh thoảng kêu wit wit. Hôm nay lên diễn đàn nhờ các cao thủ tư vấn giúp mình làm sao cho em nó ở nhà vẫn sổ đều. Xin chân thành cảm ơn rất nhiều.
mới bổi làm sao hót nhiều được bác! Cứ nuôi cho nó dạng đều rồi sẽ hót nhiều thôi!

trinhquangcao

1.Bác cứ cho em nó bắn biên từ từ là được
2. Khi đã kết thì cho xáp 30 phút là tách ra xa lại
3.Cho em nó ăn trái cây trước khi đi cội một ngày

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
chào ace diễn đàn
đặc điểm của chim quảng bình là to dài lông dầy chân ngắn,rất dữ,đấu giàn tốt,ché tốt nhưng sổ cộc,đơn gần giống chim bắc,giọng hót khó cải thiện nếu là chim bổi

trinhquangcao

Mình cũng nghĩ như bạn, thôi chịu khó dưỡng thời gian nữa xem sao. Cảm ơn đã chia sẽ.

trinhquangcao

đặc điểm của chim quảng bình là to dài lông dầy chân ngắn,rất dữ,đấu giàn tốt,ché tốt nhưng sổ cộc,đơn gần giống chim bắc,giọng hót khó cải thiện nếu là chim bổi
Mình công nhận là em nó ra giọng cộc, chậm nhưng có lúc nó đi được đến 7 âm và rất to