Hỏi về cách trị đau bụng cho chào mào

khjnkhjn

xin chào các ae trong dđ!
trước khi viết bài này e đã có xem vài chủ đề và đã nhờ trả lời mà k thấy tại e thời gian gần đây e cũng hỏi trên dđ hơi nhiều! nhưng vì chú chim nên tiếp tục phiền ae mong ae thông cảm!
tình hình e có con chim chuyển từ huế vào vũng tàu ( đc 1 tháng) ! chim đã thuần!
e k có cám ngoài đó nên làm cám theo ct của bác cmtegiac ( đổi cám đột ngột)
bay giờ chim đi ngoài phân chủ yếu là nước ( 70 80% là nước)
10 ngày gần đây e cho chim ăn cám bavi cho chim ăn chuối mốc ( gần chín), uống nước chè,
ăn dứa, e đã thử các cách trên lúc chim ăn thì phân tạm ổn nhưng ngưng thì lại trở về như cũ!
bác nào có cách giúp e với! chim vẫn hót nhưng ít chủ yếu hót vào buổi sáng lúc đem chim phơi nắng
chân thành cám ơn!
chúc ae sức khỏe! chúc dđ ngày càng phát triển
thân ái!

minhche17

chim bị thay đổi cám đột ngột chưa thích nghi
bác cho ăn chuối và táo thôi, cho ổn định đường ruột rồi cho ăn cám ít đạm thôi....thời gian cho chim quen rồi cân trộn cám nhiều dưỡng chất vào xem sao

Long_Oai

Đổi cám hay bị vậy đó bạn.Bạn cho e nó ăn thơm thử.Nếu Vẫn còn thì ra tiệm thuốc tây mua thuốc đau bụng về Pha nước cho e nó uống.Chứ để lâu ko tốt đâu.Chúc bạn Thành công.

khjnkhjn

chim bị thay đổi cám đột ngột chưa thích nghi
bác cho ăn chuối và táo thôi, cho ổn định đường ruột rồi cho ăn cám ít đạm thôi....thời gian cho chim quen rồi cân trộn cám nhiều dưỡng chất vào xem sao[/QUOTE
thời gian đầu cho ăn trái cây thôi hả bác! sau dần dần mới bỏ cám hay vừa bỏ trái cây vừa cám!
cám ơn bác đã chia sẽ

khjnkhjn

Đổi cám hay bị vậy đó bạn.Bạn cho e nó ăn thơm thử.Nếu Vẫn còn thì ra tiệm thuốc tây mua thuốc đau bụng về Pha nước cho e nó uống.Chứ để lâu ko tốt đâu.Chúc bạn Thành công.
e thử cho ăn thơm rời ngưng thơm là bị lại! chán
cám ơn bác đã chia sẽ

khjnkhjn

ai giúp e với! sáng nay còn thấy mấy cục màu đỏ nhỏ ly ty ( khoảng bằng 1/2 hạt mè)

bamien

Nếu đúng là đau bụng thì giã ngọn nhọ nồi(cỏ mực) cho uống trong 3 ngày, bạn tìm bài viết của mình đọc hướng dẫn nhé. Còn nếu không phải thì nên cho ăn cám ba vì một thời gian, ổi, chuối ương, hồng xiêm. Nếu vẫn chưa ngon thì mua thuốc đi ngoài loại con nhộng một đầu xanh một đầu trắng, cho 1/2 vào cóng nước uống không hết cuối ngày đổ đi hôm sau cho uống tiếp. Nhưng đây là thuốc tây nên hạn chế.

tenchiday

bác mua 1 gói thúy tuấn loại dành cho chào mào nhé,trộn vs ít cám cũ cho ăn rồi chuyển hẳn qua TT, hết gói TT chim đi phân khô ngay. cách nào cũng thử rồi thì ngại gì cách này mà k thử hả bác.

khjnkhjn

Nếu đúng là đau bụng thì giã ngọn nhọ nồi(cỏ mực) cho uống trong 3 ngày, bạn tìm bài viết của mình đọc hướng dẫn nhé. Còn nếu không phải thì nên cho ăn cám ba vì một thời gian, ổi, chuối ương, hồng xiêm. Nếu vẫn chưa ngon thì mua thuốc đi ngoài loại con nhộng một đầu xanh một đầu trắng, cho 1/2 vào cóng nước uống không hết cuối ngày đổ đi hôm sau cho uống tiếp. Nhưng đây là thuốc tây nên hạn chế.
bài của bác e có đọc! nhưng mùa nay trong tìm cỏ mực khó lắm! hầu như phải đến mùa mưa