Hỏi về chào mào ít chơi cánh

• Người khởi tạo huang
  • Ngày bắt đầu

huang

các bác cho e hỏi, e có e CM, chim đi dàn thì ra giọng đều, lên xuống nhịp nhàng nhưng cánh chơi hơi ít
thấy bảo như thế chim đi thi thì mới giữ được sức ạ, vì thấy mấy bác toàn pót những e chơi cánh như chém chả
mong các bác chỉ giáo

mà tại sao chim đi dợt để gần lồng nó lại đánh nhau nhỉ, có phải do đấu giọng thua ko ạ

cmdieutri

Ít chơi cánh hay chà lồng (chụp lồng) là do nết chơi của nó thôi bạn ơi.

Còn sức bền đi thi thì là chuyện khác. Khi chim vòng chung kết đã đuối lực nên đa phần chơi bình bình , lâu lâu ra cánh chút đỉnh . Nhưng thật ra từ vòng ngoài đến vòng chọn những em đó đã chơi như chém chả nên mới qua được các em khác để vào các vòng sau.

shopthuhavd

Riêng ý thứ nhất mình có vài góp ý thế này: Chim thì em nào cũng chơi cánh hết nhưng ít hoặc nhiều thôi, có dòng chim chuyên chơi cánh và ra giọng đều nhưng có những dòng chim chơi giọng nhiều hơn; và cũng có thể chim Pác chưa có lửa thì cũng chưa ra cánh được đâu.
Ý thứ 2 thì đồng ý với Pác chim chơi giàn mà đơm lồng hơn là hót thì chim đó đã thua giọng mấy em bên cạnh rồi !
Một vài lời chia sẻ có gì không phải thì nở nụ cười nhé ! hê hê
Trân trọng !

phucthien_huynh

các bác cho e hỏi, e có e CM, chim đi dàn thì ra giọng đều, lên xuống nhịp nhàng nhưng cánh chơi hơi ít
thấy bảo như thế chim đi thi thì mới giữ được sức ạ, vì thấy mấy bác toàn pót những e chơi cánh như chém chả
mong các bác chỉ giáo

mà tại sao chim đi dợt để gần lồng nó lại đánh nhau nhỉ, có phải do đấu giọng thua ko ạ
Bạn chú ý xem chim mình đã căng lửa hay chưa, nếu lửa căng mà vẫn ít chơi cánh thì đó là nết đấu của chú chim rồi, khó thay đổi được. Đôi lời góp ý..

Pleikupho

mình thì ngược với bạn. chim ra cánh đều nhưng sổ giọng hơi ít.hehe. chắc tố chất con chim thôi.hihi

huang

chim của e thì chưa căng lửa, e nó mới xong lông được hơn chục hôm
mà có phải khi xong lông phải chờ nửa tháng nữa chân lông mới khô thực sự ạ,
lúc đó mới căng lửa thực sự à

chim vừa xong lông nó sẽ yếu đi khoảng 1 tháng sau đó mới phục hồi từ từ .nếu nuôi tốt thì 2 tháng sau mới căng lửa,trong thời gian này tránh tiếp xúc với chim mạnh.ko vội vàng đi dợt nều ko chim cứ xìu xìu mà ko căng lửa

huang

chim vừa xong lông nó sẽ yếu đi khoảng 1 tháng sau đó mới phục hồi từ từ .nếu nuôi tốt thì 2 tháng sau mới căng lửa,trong thời gian này tránh tiếp xúc với chim mạnh.ko vội vàng đi dợt nều ko chim cứ xìu xìu mà ko căng lửa
cảm ơn bác
thế theo bác là trong 1 tháng này là cứ để ở nhà, tắm táp, phơi nắng bt ạ, tập lực dần có được ko bác
sau 1 tháng đó mới cho đi dợt à

pepsi47

Moderator
Chim chơi cánh hay không là tùy vào cái nết của từng chú chim, con chim không có nết chơi cánh thì bạn có tập cỡ nào cũng vậy thôi nhưng mình thấy đa phần những con chơi cánh đẹp đều có nết sàn cầu thể lực khá tốt và thường là mẫu chim đấu, thân pepsi47

huang

Gửi bởi [email protected]
cảm ơn bác
thế theo bác là trong 1 tháng này là cứ để ở nhà, tắm táp, phơi nắng bt ạ, tập lực dần có được ko bác
sau 1 tháng đó mới cho đi dợt à