Hỏi về chim mộc

bientien

e cũng xin kể chi tiết để các bác giúp em ...... chả là nhà e mới có 2 con mộc mới được ông chú chuyển từ miền trong ra .... nuôi được tầm 2 3 tuần gì đấy em nghe nói vậy..... đã vào cám rồi.... nhưng vẫn kiểu như hoảng loạn hay sợ hãi lắm .... sổ tung tóe sơ sác đuôi.... em muốn hỏi là thời kì đầu này em nên làm gì ( tất cả như tắm , thức ăn , v...v.... ) ..... và vấn đề đuôi thì làm thế nào ạ... có người bảo đợi mùa sau thây lông mới mọc lại ,, người thì bảo nhổ đi em nghe gê gê .... mong sớm nhận được tin từ các bác

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Bổi thì thế thôi bác! Đầu tiên tủ áo lồng lại đã!

bientien

thanks bác ...nhưng về quả đuôi thì sao bác :??? chỉ nốt giùm em :D

netcom0909

nếu bác nhỏ lông đuôi thì cỡ 3 tuần là bắt đầu mọc lại. Nhưng nếu chim vẫn nhác thì lại hư tiếp tục. Nên bác chờ chim bớt hoản bắt đầu dạn tương đối, thì bác trùm áo lồng thò tay vào bắt ra nhổ cũng được. Hoặc bác chờ mùa lông sau chim thay lông mới cũng ko sao. Nuôi chim bổi thì phải kiên nhẫn, mà chim miền trong thì đa phần các dòng chim giọng hay, phong cách thì gần như tuyệt chủng ngoài thiên nhiên hết rồi. Thân.

bientien

nhổ thì mình nhổ mạnh tay dứt khoát à hay tn à :)))...... ghê ghê bác ạ

vutran

bác cứ nuôi cho e nó dạn người chịu hót đến mùa lông sau là đẹp thôi mà, đừng nhổ tội nghiệp mà làm vậy nó đau lại đâm hoảng nên thuần lâu hơn. mh góp ý vậy còn bác thấy xấu mà nhổ thì tùy bác thôi

jackychang

Ko lên nhổ

1, Che áo lồng, để hở chữ A, cho ăn nhiều hoa quả, nước uống đầy đủ., cám bã ngon lành
2, Mọi thao tác từ cho ăn , thay nước phải nhẹ nhàng, ko để chim hoảng
3, Ko tắm trong 1 tuần đầu.
4, Từ 10 ngày trở ra, mở áo lồng rộng hơn, thấy chim bớt hoảng và có vẻ đã ổn định thì lúc đó mới cho tắm.
5, Có 2 con thì để cách xa ko nhìn thấy nhau, nghe giọng thôi chúng nó sẽ mau thuần và hót đối.

Cứ vậy mà làm là ok,