Hỏi về cho Chào mào ăn sâu có tốt không ?

hoathuong

Như tiêu đề là mình mới bẫy thêm được em chiến binh thứ 2 , và đang dự định mua thêm sâu bổ sung cho em nó vì em nó chắc mới lớn, chưa biết kêu nhiều giọng. nhưng nghe anh gần xóm bảo không nên cho ăn sâu không tốt ( anh này không chơi Chào Mào, chỉ chơi Chích chòe thôi ) , nên anh em nào biết thì tư vấn mình thêm với.

Thân

shopthuhavd

Theo mình thì Chào mào không nên cho ăn sâu, sâu có tính nóng kích lửa cho chim chỉ thích nghi cho Chòe, My,...
Thân !

linhu

Cho sâu rồng được, sâu gạo nóng chỉ dành cho chòe lửa.

chipxinh

1 tuần cho 2 lần 1 lần cở chục con thì chả vấn đề gì nhưng cách ngày.Nhưng mà là lúc xong lông và vào lửa

Mink

Cách vài ngày cho 2 đến 3 con sâu lột non vẫn tốt.

hoathuong

Tình hình là mình cho cả hũ sâu vào. :(, mai lấy ra mới được, chắc chuyển sang trứng kiến .

ncmask86

nếu có mồi tươi khác như cào cào thì khỏi cần, nhưng nếu ko có thì lâu lâu ít sâu dế mình nghĩ cũng tốt.

Mink

Tình hình là mình cho cả hũ sâu vào. :(, mai lấy ra mới được, chắc chuyển sang trứng kiến .
Cả hũ như vậy là không ổn rồi, chim ăn nhiều như vậy làm cho lông khô và xấu lắm, giai đoạn thay lông dễ bị xoán và xơ. Với trứng kiến thì cũng với liều lượng vừa phải, ăn nhiều sẽ thừa đạm và đi phân lỏng đó bạn, đôi khi còn lệ thuộc nữa cũng nên.

hoathuong

Cả hũ như vậy là không ổn rồi, chim ăn nhiều như vậy làm cho lông khô và xấu lắm, giai đoạn thay lông dễ bị xoán và xơ. Với trứng kiến thì cũng với liều lượng vừa phải, ăn nhiều sẽ thừa đạm và đi phân lỏng đó bạn, đôi khi còn lệ thuộc nữa cũng nên.

Cám ơn anh em đã chia sẽ kinh nghiệm nuôi với mình. đã lấy sâu ra , giờ cho ăn trái cây + cám , lâu lâu cho ăn trứng kiến hoặc cào cào.

tinbmt1975

Mình thấy các clip nuôi chào mào công nghiệp của Thái Lan, họ cũng cho ăn sâu superworm. Nhưng theo mình 1 tuần cho ăn 1 đến 2 lần, mỗi lần khoản 10 con là vừa, trứng kiến cũng thế.

xeko

Ăn sâu tốt đó bạn! Khuyến cáo bạn lên vừa đủ và tùy từng thời điểm của con chim,cho ăn ko đúng nó phản tác dụng làm con chim rực lửa quá chơi hay bu lồng.