Hỏi về chuyện trùm áo lồng cho chim...

hophutin

Member
Anh em cho hỏi vấn đề trùm áo lồng cho chim có ảnh hưởng gì nhiều đến lửa của chim không ạ? Hay ta cứ nuôi đầy đủ các chế độ bình thường? Cảm Ơn.

matna

trùm áo lồng không ảnh hưởng đến lửa,áo lồng giúp chim yên tĩnh, không sợ những vật bên ngoài như cây,gậy, mủ nón. Ban ngày mang chim đi chơi thì trùm áo lồng sáng, tối ngủ trùm áo lồng tối, cho chổ ở yên tĩnh là ok

caube1002

nếu là bổi thì áo lồng rất quan trọng, còn nếu là chim thuần thì bạn chỉ trùm áo lồng vào buổi tối khi cho chim ngủ, còn đối với miền bắc có mùa đông thì áo lồng đặc biệt quan trọng, nó giúp chim đỡ lạnh trong mùa Đông. nói tóm lại là áo lồng cũng khá quan trọng đấy bạn à và nó không ảnh hưởng gì đến lửa của chim cả.

tran van trinh

Anh em cho hỏi vấn đề trùm áo lồng cho chim có ảnh hưởng gì nhiều đến lửa của chim không ạ? Hay ta cứ nuôi đầy đủ các chế độ bình thường? Cảm Ơn.[/QUOTE
trùm áo lồng thì chẳng ảnh hưởng gì tới chim cả.nhưng điều quang trọng là phải vệ sinh lồng đừng để phân bốc mùi mà ảnh hưởng tới nó.

chaomao^^py

Moderator
Mình thì sau khi tắm táp , phơi nắng xong , thường tủ 2/3 áo lồng ( 2 ngày tắm 1 lần , không tắm vào ngày có ý định dợt chim)

saosau

Nếu bạn trùm áo lồng 24/24 thì mới bị ảnh hưởng, còn khi di chuyển hay đi ngủ trùm lại tốt chứ có sao đâu.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
hophutin:"Anh em cho hỏi vấn đề trùm áo lồng cho chim có ảnh hưởng gì nhiều đến lửa của chim không ạ? Hay ta cứ nuôi đầy đủ các chế độ bình thường? Cảm Ơn. "

Nếu không phải là chim bổi mới về hay chim má trắng còn nhát. Mà chim mồi đã thuần, trùm áo lồng để ủ chim đi chơi cội.
Thì việc trùm áo lồng có ảnh hưởng đến lửa của chim. Tùy theo nết mỗi con, tùy theo chim đang ở giai đoạn đang vào lửa hay đang đỉnh lửa. Theo kinh nghiệm.

Chim tắm xong, phơi nắng cho khô lông, ngày hôm sau cho ăn cào cào, treo chỗ mát.

Nếu chim đang vào lửa thì trùm áo lồng lúc 3, 4 giờ chiều. Nếu chim đang đỉnh lửa, trùm áo lồng từ 11h trưa hoặc lúc 2, 3 h chiều.

Thông thường trùm áo lồng sớm, chim ra cội chơi lửa cuối. Còn trùm áo lồng trễ, chim chơi lửa đầu.

Mỗi con mỗi tính nết, điều kiện nuôi chim mỗi người cũng khác nhau. Bạn nên thử trùm áo lồng cho chú chim của mình, kết hợp tắm, cho ăn,...v,v,...Trùm áo lồng lúc mấy giờ, tắm, phơi nắng ngày nào, treo chỗ nào, cho chim ăn gì,... thì khi ra cội chim bạn chơi tốt nhất, bạn nên thử nhiều cách, cách nào làm chú chim chơi hay nhất. Từ đó bạn rút ra công thức tạm thời cho chú chim yêu.

chúc chim bạn chơi hay, luôn có lửa. Thân.

hoangnamtuan

hophutin:"Anh em cho hỏi vấn đề trùm áo lồng cho chim có ảnh hưởng gì nhiều đến lửa của chim không ạ? Hay ta cứ nuôi đầy đủ các chế độ bình thường? Cảm Ơn. "

Nếu không phải là chim bổi mới về hay chim má trắng còn nhát. Mà chim mồi đã thuần, trùm áo lồng để ủ chim đi chơi cội.
Thì việc trùm áo lồng có ảnh hưởng đến lửa của chim. Tùy theo nết mỗi con, tùy theo chim đang ở giai đoạn đang vào lửa hay đang đỉnh lửa. Theo kinh nghiệm.

Chim tắm xong, phơi nắng cho khô lông, ngày hôm sau cho ăn cào cào, treo chỗ mát.

Nếu chim đang vào lửa thì trùm áo lồng lúc 3, 4 giờ chiều. Nếu chim đang đỉnh lửa, trùm áo lồng từ 11h trưa hoặc lúc 2, 3 h chiều.

Thông thường trùm áo lồng sớm, chim ra cội chơi lửa cuối. Còn trùm áo lồng trễ, chim chơi lửa đầu.

Mỗi con mỗi tính nết, điều kiện nuôi chim mỗi người cũng khác nhau. Bạn nên thử trùm áo lồng cho chú chim của mình, kết hợp tắm, cho ăn,...v,v,...Trùm áo lồng lúc mấy giờ, tắm, phơi nắng ngày nào, treo chỗ nào, cho chim ăn gì,... thì khi ra cội chim bạn chơi tốt nhất, bạn nên thử nhiều cách, cách nào làm chú chim chơi hay nhất. Từ đó bạn rút ra công thức tạm thời cho chú chim yêu.

nhưng để hiểu về chú chim của mình thì chắc k phải ai cúng làm dc . hjhj

King Bird

Bài viết rất hay thanks bác nhé

hoanghiro

Phủ chữ A đó bạn,để hạn chế chim nhìn thấy nhau,khi chim nào sổ thì chim phủ áo nó ức hơn,tắm táp phơi nắng*moới mở áo thôi

3Ray

Mình thì sau khi tắm táp , phơi nắng xong , thường tủ 2/3 áo lồng ( 2 ngày tắm 1 lần , không tắm vào ngày có ý định dợt chim)
Ý tôi cũng giống ý Bác mod, tắm xong phơi nắng và tủ áo 2/3, làm như vậy kết quả => chim cò căng cứng hơn lâu hơn hẳn so với mở áo lồng suốt.

lhoa27

Mình chỉ tủ áo lồng từ 4-5 giờ chiều trở đi , sáng 6 giờ mở hết áo lồng , để mỗi em 1 góc không thấy nhau . chim vẫn xung khi đi cội .