hỏi về "Mào" của chào mào ?

chào mào1

em xin hỏi ạ. có phải mài đinh chơi bền hơn mào lân không ạ. ?
có phải mào đinh chơi nhiều nước hay hơn ko ạ.
vậy mào đinh và lân có đặc điểm gì đặc biệt ạ

shopthuhavd

em xin hỏi ạ. có phải mài đinh chơi bền hơn mào lân không ạ. ?
có phải mào đinh chơi nhiều nước hay hơn ko ạ.
vậy mào đinh và lân có đặc điểm gì đặc biệt ạ
Hj bạn,
Theo mình thì mào đinh hay lân không quan trọng lắm. Tiêu chí chấm mào đẹp là gốc mào phải rậm, hơi lân chút nữa là đẹp, nhưng đó chỉ là một phần trong nhiều phần để cho chú chim chơi bền.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Theo em mào Lân thì nết chơi dữ, hung hăng
Mào đinh thì đằm chim, bền nước
Nhưng đó chỉ là vẻ bề ngoài của chú chim, quan trọng nhất là tố chất của mỗi chú chim!

bongdemsg

Theo em mào Lân thì nết chơi dữ, hung hăng
Mào đinh thì đằm chim, bền nước
Nhưng đó chỉ là vẻ bề ngoài của chú chim, quan trọng nhất là tố chất của mỗi chú chim!
bác tuanvyp nói chuẩn nè. nhưng hiện nay mào lân được ưa chuộng nhìu nhất.
mào chẳng nói lên được gì về độ bền con chim cả quan trọng là cái nết và chế độ tập dợt thôi bác shopthuhavd à.

anhnguyen84

Chim cò khó nói mỗi cái có nét đẹp của nó, cứ đi rãi thì biết con nào tốt không nhất thiết mào gì. Mào lân nhìn chim dữ hơn thôi giáng đẹp ra ngoài ngồi im thành chim sấu

yeuchimhue

ko riêng cái mào , mà tất cả đặc điểm gì bề ngoài của chào mào thì chỉ là bề ngoài thôi bác chủ ạ , quan trọng giọng và đấu thực tế thôi

shopthuhavd

bác tuanvyp nói chuẩn nè. nhưng hiện nay mào lân được ưa chuộng nhìu nhất.
mào chẳng nói lên được gì về độ bền con chim cả quan trọng là cái nết và chế độ tập dợt thôi bác shopthuhavd à.

Hj bạn,
Bạn nói Mào không quan trọng là chưa đúng đâu, Bạn thấy hình Avar của mình không, chú chim chiến của mình đó, bạn nhìn cái mào nó ra sao và bạn cho ý kiến nhé,...( Mào chim cũng là một trong các tiêu chí chấm chim chơi bền đó nhé)
Thân !

sinzum

Yeah .... Khi mới biết chơi lúc đầu cũng hay tìm những con mào lân như chủ thớt đưa ra. Nhưng bây giờ thời gian ít ỏi đưa cho ta thấy. Có những kinh nghiệm cũng gọi là ít ỏi như sau :
Mào của chim ---> xét về vẽ bề ngoài ( tạo sự uy nghi, hung dữ, lanh lẹ ... )
Tố chất : xét về nết bên trong được thể hiện khi giao đấu ( tính chất quan trọng )
Còn về thi : Thì theo mình nghĩ tố chất quan trọng hơn cái mào của chim, nhưng mào của chim cũng ảnh hưởng tới dáng bộ khi thi vì nó bổ sung sự mạnh mẻ.
Mình nghĩ trong cuộc thi thì người ta xét nết chim chơi tốt + bền hay ko ??? Nếu ngang nhau khó phân thắng thua thì mới xét tới dáng vẻ bề ngoài ....
Ví dụ : 1 con chim lông ko được đẹp mào xấu, và 1 con chim đẹp màu tê giác, Nhưng khi đấu con chim lông ko đẹp hay hơn và làm con mào tê giác sợ cụp mào, bông xù thế thì ai chấm con mào tê giác cao hơn ???
Nếu nói đúng hơn, dáng bộ làm tăng giá trị của con chim thì đúng hơn thì phải. Chim tố chất hay, và có dáng bộ đẹp thế thì còn gì bằng ??? Đối với người chơi chim, dù có năn nỉ thì mình nghĩ họ cũng chưa chắc bán. Đây chỉ là ý kiến riêng mình thôi nhé. Các bác cứ thoải mái chém mình vẫn tiếp thu.