Hỏi về nguyên nhân bị ngoái cổ ??

nhocloclaoca

Con CM nhà e trước đây treo thoáng 4 mặt lồng thì ko có hiện tượng gì...thời gian gần đây e móc lồng sát vào bức tường và có dấu hiệu bu nan lồng và ngoái ( em xài lồng vuông ) ... thì xin hỏi là do móc ép sát vào tường nên sinh ra hiện tượng này hay là một lí do nào khác ạ :(

cmtegiac

mình từng nuôi chim bị ngoái nên chia sẻ một chút. Theo mình những chú chim ngoái là do khi mới đem về nuôi bị nhốt trong lồng tròn nhỏ và những chú này thuộc dạng nhát nên luôn tìm cách thoát ra ngoài. Lâu ngày sinh tật ngoái thôi

coem_05

Bạn nên treo chim ở chỗ thoáng và ánh sáng vừa phải. Tối kị treo dưới ánh đèn, mình cũng đang nuổi bổi lồng vuông, không lắp cầu phụ. Một trong những nguyên nhân chim ngoái cũng là do treo sát tường.

huylam2910

các bác cho em hỏi luôn, bác nào có kinh nghiệm tư vấn hộ : chữa ngoái thì tỷ lệ % thành công là bao nhiêu, nếu con chim nó bị đc 3 tháng rồi mà chưa chữa, bg em chữa thì khả năng nữa không? nó ngoái cũng ko đến mức nặng lắm, ko thường xuyên, hoảng thì mới ngoái thôi.

lót dép ngồi hóng tư vấn của các bác.

cmtegiac

các bác cho em hỏi luôn, bác nào có kinh nghiệm tư vấn hộ : chữa ngoái thì tỷ lệ % thành công là bao nhiêu, nếu con chim nó bị đc 3 tháng rồi mà chưa chữa, bg em chữa thì khả năng nữa không? nó ngoái cũng ko đến mức nặng lắm, ko thường xuyên, hoảng thì mới ngoái thôi.

lót dép ngồi hóng tư vấn của các bác.
mới 3 tháng thì chữa được. bạn dùng lồng vuông gắn 4 cầu bán nguyệt 4 góc và 1 cầu chính, treo chim không sát tường. Nếu chim quá nhát thì trùm áo lại còn không thì để chỗ ít người qua lại.

huylam2910

mới 3 tháng thì chữa được. bạn dùng lồng vuông gắn 4 cầu bán nguyệt 4 góc và 1 cầu chính, treo chim không sát tường. Nếu chim quá nhát thì trùm áo lại còn không thì để chỗ ít người qua lại.

em cám ơn Bác, nhưng nếu thế thì mình dùng lồng vuông loại to, ko phải loại ép mộc đúng ko ạ.

bamien

Theo mình thì nguyên nhân chính là nết con chim, con nào hay nhảy lung tung rất rễ ngoái. Khi mua chim về phải để ý nết của nó là cách phòng tốt nhất còn để bị rồi thì khó chữa lắm.

huylam2910

Theo mình thì nguyên nhân chính là nết con chim, con nào hay nhảy lung tung rất rễ ngoái. Khi mua chim về phải để ý nết của nó là cách phòng tốt nhất còn để bị rồi thì khó chữa lắm.

Theo em nghĩ thì ta nên giải quyết từng vấn đề, nếu nó bị ngoái rồi thì phải chữa chứ bác nhỉ. khó thì chắc cũng phải cố mà thử thôi ạ.

nhocloclaoca

Bạn nên treo chim ở chỗ thoáng và ánh sáng vừa phải. Tối kị treo dưới ánh đèn, mình cũng đang nuổi bổi lồng vuông, không lắp cầu phụ. Một trong những nguyên nhân chim ngoái cũng là do treo sát tường.
Mình treo ở đối diện với ánh đèn có bị sao ko bạn ??

huylam2910

Mình treo ở đối diện với ánh đèn có bị sao ko bạn ??

theo em nghĩ là ko nên treo dưới đèn vì ánh sáng mạnh trực tiếp ở trên đầu nên nó tò mò và hay nhìn lên thôi, còn treo đối diện xa xa thì ko nó vấn đề gì.
Còn cách chữa ngoái thì chắc tốt nhất là bố trí cầu để hạn chế tối đa hoặc không cho em nó có cơ hội bám nan lồng. có gì không đúng các bác bỏ qua.

storm_nguyenvu

nhà mình cũng có 1 em hơi hơi ngoái cổ,đem ra trường thì đứng lồng chơi tương đối ổn ko ngoái.nhưng mỗi lần đem chim ra phơi nắng,tắm thì lại ngoái.sợ quá lại cầm vào.đem vào nhà treo bình thường thì ko bao h ngoái.(cách chữa hay là mình đem chim vào nhà treo như vậy riết rồi nó thành 1 thói quen ko ngoái cổ nữa ko nhỉ.) nhờ các pro tư vấn hộ phát.thanks.