Hỏi về vấn đề lông chậm ra ở chào mào nhà em

cristiano950

em có 2 chú chào mào nuôi lông cũng lâu rồi mà sao lúc nó ra lông lại ra không đều thiếu mất mấy cái lông cánh vs mấy cái lông đuôi trong khi đó em cho ăn cám + tắm + phơi nắng đầy đũ châu chấu cho ăn 1 ngày ngày hôm sau cho ăn trái cây rồi lại châu chấu cứ luân phiên như vậy trứng kiến cho ăn 1 tuần 1 lần mà sao lông nó không chịu ra hay là còn thiếu cái gì nữa........................ NHỜ MẤY CAO THŨ CHỈ GIÙM EM ĐỂ CHÚ CHIM EM NHANH RA LÔNG !

mrdungvina

-Bác xem kỹ lại xem lông đó là rụng hay bị gẫy sát chân ,nếu gãy sát chân thì phai bắt ra dùng nhíp kéo chân lông ra nó mói lên dc.Với loại rụng lông rồi mà chậm ra lông mới thì bác nên cho chim phơi sương,buổi tối treo ra ngoài trời (tìm chỗ an toàn tránh chuột,chộm...) bác thử xem thế nào!?

N

namkiet

Guest
-Bác xem kỹ lại xem lông đó là rụng hay bị gẫy sát chân ,nếu gãy sát chân thì phai bắt ra dùng nhíp kéo chân lông ra nó mói lên dc.Với loại rụng lông rồi mà chậm ra lông mới thì bác nên cho chim phơi sương,buổi tối treo ra ngoài trời (tìm chỗ an toàn tránh chuột,chộm...) bác thử xem thế nào!?
Ấy ấy đừng chỉ bậy nào, nuôi con chim thì cần cái tâm và cần chữ nhẫn , con chim xấu vì thay lông chưa hoàn thiện, chế độ chăm của bạn cũng ổn định rồi nên bạn muốn chú chim thay lông xong đẹp thì đến mùa thay lông cứ cho tắm nước rồi trùm áo lồng lại nhé, để nó rớt lông tự nhiên, đừng bắt chim ra mà lấy nhíp nhổ lông nhé.
Thân

cristiano950

hix có 2 con chim nuôi lông 1 con thì thiếu mất 2 cái lông đuôi 1 con thiếu mấy cái lông cánh :(( bùn qua !!

Pleikupho

ko hẳn bắt ra nhổ lông đã là ko đúng đâu. vì có nhiều cái lông (nhất là lông đuôi và cánh) nếu nó gảy sát gốc thì phải bắt ra nhồ thôi. còn nếu chỉ gãy ngag đơn thuần thì ko cần

mrdungvina

_mình đã nói rồi là loonggayx sát gôc thì buộc vói làm vậy còn nếu rụng lông mà châm ra thi chi cần phơi sương vài ba hôm thôi mà....ae đoc kỹ hướng dẫn trước khi dùng.thân!!!!

mí lửa

_mình đã nói rồi là loonggayx sát gôc thì buộc vói làm vậy còn nếu rụng lông mà châm ra thi chi cần phơi sương vài ba hôm thôi mà....ae đoc kỹ hướng dẫn trước khi dùng.thân!!!!
nhô sẽ làm chim hoảng. gãy sát gốc nó vẫn tự mọc đc mình cũng bị mấy em như thế rồi

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Lông

Bạn có thể nói rõ hơn là nuôi lông lâu của bạn là bao nhiêu ngày rồi. Thời điểm rụng lông cánh với đuôi là lâu chưa mà chưa thấy ra lại, con chim còn thay lông nữa ko để AE biết rõ dễ đánh giá. Theo mình nghĩ chim bạn chưa ra sau 1 thời gian nó sẽ ra đủ cho coi hj. Chim CM thì ngày nào cũng cho nó trái cây là tốt nhất, khi thay lông thì nên tăng thêm trứng kiến bạn.