Hỏi về việc căng lửa và dợt dãi chim mộc

read_only_007

Chào các bác,

Các bác cho em hỏi, em nghe bảo để chim căng đã rồi mới cho đi dợt được, rồi có chỗ lại bảo cho đi dợt thì chim mới căng được, em băn khoăn quá không rõ việc này thế nào thì đúng hơn, mong các bác giúp đỡ ạ, chim của em mộc dở khá đứng lồng và thái độ kè chim khủng cũng khá lì lợm tuy chưa ra giọng nhiều khi kè ạ, hì...

Thks các bác!

noucamp98960

Mình cũng đang phân vân vấn đề này đây, mỗi lần ra giàn treo biên về là em chim nó tuột lửa và sao sao ấy, ít hót lắm. Rổi mấy ngày sau đó e nó mới sung lên dc 1 tí. Theo mình nghĩ lẽ ra cho đi giàn về nhà chim phải Sung hơn chứ, về nhà chim nhà hót có khi không thèm trả lời lại, cao thủ cho ý kiến để e rút kinh nghiệm.

cún

cùng câu hỏi đây :( . hóng các bác giàu kinh ngiệm vậy? à nhân tiện muốncác bác tư vấn giúp! e có nuôi 1con mộc 11tháng đã chịu khó sổ,chưa chơi cánh+ché gì hết! hiện tại đang khô lông ạ,vậy giờ e cho ăn cám hiểnbảokhánh dc k ạ? với lại cám hbk có tốt k vậy? nên cho ăn số1 hay số2 ạ? hỏi hơi nhiều nhưng mong các bác giúp :) tại e mới chơi ạ :eek:

read_only_007

cùng câu hỏi đây :( . hóng các bác giàu kinh ngiệm vậy? à nhân tiện muốncác bác tư vấn giúp! e có nuôi 1con mộc 11tháng đã chịu khó sổ,chưa chơi cánh+ché gì hết! hiện tại đang khô lông ạ,vậy giờ e cho ăn cám hiểnbảokhánh dc k ạ? với lại cám hbk có tốt k vậy? nên cho ăn số1 hay số2 ạ? hỏi hơi nhiều nhưng mong các bác giúp :) tại e mới chơi ạ :eek:

Khô lông rồi thì bạn táng số 2 luôn đi, chim nhà mình cũng nâng lên số 2 từ lúc xong lông, ăn khoảng 2 tuần là chim cò ra giọng to gắt hơn, mau mỏ hơn nhiều bạn ah!

cún

Khô lông rồi thì bạn táng số 2 luôn đi, chim nhà mình cũng nâng lên số 2 từ lúc xong lông, ăn khoảng 2 tuần là chim cò ra giọng to gắt hơn, mau mỏ hơn nhiều bạn ah!

nhưng chim e chưa dc dạn người cho lắm :( ngoài e thì nguời khác vào sát vẫn hơi tung. và vấn e cũng hơi thắc mắc về kinh tế vì e còn là sinh viên ạ? 1tháng thì 1chú cm ăn hết khoảng bap nhiêu gói vậy a ?

chipvang

nhưng chim e chưa dc dạn người cho lắm :( ngoài e thì nguời khác vào sát vẫn hơi tung. và vấn e cũng hơi thắc mắc về kinh tế vì e còn là sinh viên ạ? 1tháng thì 1chú cm ăn hết khoảng bap nhiêu gói vậy a ?
cái này tùy con ăn nhiều hay ít thôi,chủ yếu cho thêm trái cây vào

quangmai

theo kinh nghiệm của mình..thì bạn làm cách này..bạn đem tới chổ dợt.trùm áo lồng..lúc nào thấy nó nge chim sổ sổ lại thì bạn mở áo lồng ra..treo ra thật xa để nó hót..lâu dần bạn treo gần lần lại...nếu nó chịu chơi thì bạn treo dạt biên..chơi biên vài lần bạn kẹp vào giữa..nếu nó cụp mào thì lấy ra ngay..còn nếu nó chơi thì bạn cho chơi tý thôi..rồi xách đi chổ khác..vài lần chim sẽ quen và cứng chim dần..cách này chim sẽ không bị khớp khi ra giàn..cũng như không bị tụt lửa khi về nhà

mecm

theo mình thì chim có thái độ tốt nên cho đi tập chơi dàn,tùy vào thái độ con chim mà treo ở cội,nếu bít tập dợt hợp lý con chim sẽ căng và chơi tốt

oliveken1989

hi mình có ý kiến thế này, một chú chim vừa xong lông hay bắt đầu có khả năng thi đấu thì mình cũng nên cho em nó tập đấu đá, cũng như con người vậy thôi ban đầu đi học võ thì cũng có biết đi quyền đâu phải tập luyện và thi đấu đối kháng thì mình mới rút ra được những ưu và nhược điểm của mình thì mình mới tiến bộ và thành tài được, cũng như em chào mào iu quý của mình thôi, nếu cứ để ở nhà cho em nó căng là đến khi nào, nếu có căng thì khi mang ra giàn thì lại ngu ngơ thấy lạ dẩn đến chim ko chơi, mang về nhà treo thì làm lão đại ở nhà. hi đôi lời thế thôi