HELP . Các tiền bối chỉ giáo. bệnh lạ

Minhđen

Tình hình là e có 1 chú Nam Đông chơi giàn cũng ổn, nhưng tự nhiên 2 tháng nay nó cứ rớt lông trên đầu. Em để ý nghĩ là nó xuống lông để thay, nhưng ko phải, hơn 2 tháng rồi nó rớt gần trọc cái đầu và tách đỏ (các phần khác lông lá vẫn bình thường vẫn đẹp). Nhìn nó thấy như bị ghẻ
, nhưng vẫn căng,móc lên chơi cũng như chưa bị gì, đít vẫn đỏ chót.Qua các đặc điểm em miêu tả, vậy các tiền bối có thể giúp e cách khắc phục nó đc không ạ.
Sẽ hậu tạ nhiệt tình!
Cảm ơn

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Theo mình biết thì chim của bạn bị nấm, có nhiều cách khắc phục như anh em đã làm: Pha nước chè loãng, nước muối loãng, cho 1,2 giọt dung dịch vệ sinh phụ nữ,... vào khay nước tắm và cho chim tắm hằng ngày, cứ 2,3 lần tắm nước này thì lại 1 lần cho tắm nước bình thường. Kiên trì khi chim hết nấm sẽ tự mọc lông trở lại. Thân chào!

jang

Tình hình là e có 1 chú Nam Đông chơi giàn cũng ổn, nhưng tự nhiên 2 tháng nay nó cứ rớt lông trên đầu. Em để ý nghĩ là nó xuống lông để thay, nhưng ko phải, hơn 2 tháng rồi nó rớt gần trọc cái đầu và tách đỏ (các phần khác lông lá vẫn bình thường vẫn đẹp). Nhìn nó thấy như bị ghẻ
, nhưng vẫn căng,móc lên chơi cũng như chưa bị gì, đít vẫn đỏ chót.Qua các đặc điểm em miêu tả, vậy các tiền bối có thể giúp e cách khắc phục nó đc không ạ.
Sẽ hậu tạ nhiệt tình!
Cảm ơn
giúng y chang con bổi gia lai của mình,phải tiến hành làm theo phương pháp của bác Thức đã

shopthuhavd

Hê hê, Ghiền Pác Thức câu này nhé: "cho 1,2 giọt dung dịch vệ sinh phụ nữ,..." cái chất này trị ghẻ là vô đối rồi đó chủ thớt nhé, nên áp dụng thử đi, ke ke :D.
Thân !

Hải Băng Giá

Hê hê, Ghiền Pác Thức câu này nhé: "cho 1,2 giọt dung dịch vệ sinh phụ nữ,..." cái chất này trị ghẻ là vô đối rồi đó chủ thớt nhé, nên áp dụng thử đi, ke ke :D.
Thân !
Có khi nào lỡ nó uống vố nó băng hà luôn không vậy Bác Thức

toprui

bạn làm như bác thức xem sao, trị nấm hiệu quả đó. Siêng nắng và nước nữa.

Minhđen

Cảm ơn các bác, để em thử xem ạ.
Sẽ có ý kiến phản hồi sớm nhất!
Thân

jackychang

Mình có 1 con cũng vậy, chữa đủ các cách đều ko khỏi, tuy nhiên mình áp dụng cách:

Cho vào aviary 3 tháng sau mọc lông đẹp như chim trời luôn. Mình áp dụng cho cả Cu gáy, Họa my nhà mình đều bị bệnh trọc đầu khi nhốt lồng chữa ko khỏi cho vào đó đều khỏi. Nếu nhà ko có aviary thì bạn cho vào cái lồng nhốt tập trung ở cửa hàng đó, cho em nó vào và để 2 cầu ngang như tập lực, cho cả luôn 1 cái ca tắm vào đó luôn, đảm bảo ok đẹp trai như Hàn quốc.

tran van trinh

Theo mình biết thì chim của bạn bị nấm, có nhiều cách khắc phục như anh em đã làm: Pha nước chè loãng, nước muối loãng, cho 1,2 giọt dung dịch vệ sinh phụ nữ,... vào khay nước tắm và cho chim tắm hằng ngày, cứ 2,3 lần tắm nước này thì lại 1 lần cho tắm nước bình thường. Kiên trì khi chim hết nấm sẽ tự mọc lông trở lại. Thân chào!
anh thức ơi chim trống chứ phải chim mái đâu mà cho dung dịch phụ nữ bác ha ha ha ha

cmcuibap

Mùa này sao nhiều chim bị vậy ta, nhà mình cũng có 3 em bị như vậy luôn. Chắc phải làm theo cách của bác Thức thôi.

chaomao^^py

Moderator
Mình quyết định làm thế này , 2 ngày 1 lần trước khi tắm bạn phơi nắng 15p , nặng nửa trái chanh ( hoặc vài giọt Listerine vào khay nước, ở đây mình dùng chanh để kích thích chim rớt lông luôn ) , còn dung dịch phụ nữ bạn dùng 1 ít để giặt tấm lót . Bạn làm y như mình , kết hợp chế độ ăn cho chim thay lông , sau 1 tháng chim và lồng đều sạch sẽ , khỏe mạnh , rớt lông khỏi chê . Mai mính sẽ chụp chú chim nhà mình minh họa thực tế

tranhathi

Theo mình em này bị bệnh hói đầu. Bệnh này gây khó chịu cho các đấng mày râu. Bạn mua thuốc mọc tóc bôi cho em nó chắc là hiệu quả đấy.................chuồn đây kẻo bi ném đá ha ha haaaaaaa