Help..... chào mào non Gấp gấp

chaugiathuan1

HuHu, các a ơi, giúp e với...
Hôm qua ra tiệm chim, thấy chú cm non đẹp quá, trong túi còn đúng 220k, nên múc luôn.
Về thì e nó quá nhát, nên ko thể đúc ăn được, mà e nó cũng chưa tự ăn được.....
Hu hu ai giúp e với. Mà thấy có mấy a để cm trông nuôi con được. E bắt chước, để con chim non kế con lớn thì chúng no như điên như dại, cứ ro rồi ché, ché rồi ro :mad: làm e chim non sợ quá, run bần bật :(
Ai có cách nào thì tư vấn giúp e với

Buddha

bạn này đã man quá, ai lai chơi như thế, mua chim non về kích chim thuần :rolleyes: chim bỗi còn chịu không nỗi nhiệt nữa là chim non. bạn tách ra riêng bạn ơi, để vậy nó chết khiếp, có nuôi lớn lên được cũng không ăn thua gì nữa đâu. Nuôi chim non thì phai kiên nhẫn thôi, chịu khó bắt ra đút cho ăn thôi mà :eek:
P/s: chỉ cần nghĩ đến cảnh trời thì nóng, 2-3h lại ngồi đút chim ăn, ôi mẹ ơi :p

megamind

thì bắt ra banh miệng ra mà dút thôi. cứ làm nhẹ nhàng cho an vừa phải thôi để em nó đói. rồi em nó tự ha mỏ thôi

mega

bác ko nói rõ là chim bác đang ở độ tuổi ntn thì hơi khó, nếu chim cứng cáp mà mỏ màu sẫm rồi thì bác kiếm 1,2 con cào cào hay dế ( loại non ây)cho vào, rồi chùm kín 3 mặt vào để chỗ ko người, đói sẽ tự ăn, còn chim mà non quá chắc bác phải ép nó ăn thôi, banh mỏ mà đút, chúc bác may mắn, mong cho nó sẽ ăn :eek:

trantrongthai

ax, hai mét nó còn trắng ko? hay đã đen rùi, ở tiệm nó cho ăn kiểu gi`?( mép đã đen tự biết mổ, mép trắng thì banh miệng no ra cho ăn 1-2 lần nó sẽ tự há mỏ( tách riêng ra đi, ko nhốt chung vs con nào hết). mép đã đen thì lần sau đừng có mua, loại đó thuần hơi mệt( ko ép dọng được nữa)

boygl88

đói thì tự há mồm thôi bạn ơi, còn bướng quá thì bắt ra mà tọng vào, ko biết bạn bắt thời điểm nào,chắc lớn quá, chướng cchim nên vậy

chaugiathuan1

hic, ngoài tiệm thì vẫn há mỏ đòi ăn, đem về nhà lại thế, giờ hoang mang quá

chaugiathuan1

Nghe lời các bác, e vừa bắt nó ra, tọng vào họng 2 cục cơm @@ giờ thì e nó đang thở @@ và hinh như ít nhảy hơn rồi

hoangqbu1989

hix, bác nói thế nào chứ chim của em mua là chim má trắng rồi(2 mép đen sì);) mà ép giọng rất tốt đó thôi

hey_comeon

theo mình nghĩ thì chẳng qua là nó về chủ lạ nên nhát thôi, wa ngày là nó há mỏ đòi ăn liền, bạch miệng nó ra cho xíu cám ngâm nước để đảm bảo nó sống là được.

chaugiathuan1

hj, Tình hình là giờ e nó đã ổn định lại. Tối nay con làm e phát hoảng khi chuẩn bị cho ăn mà nhìn vô lồng lại chẳng thấy đâu :mad: Hoảng quá, nhưng sực nhớ lại, mỗi lần cho ăn, em thường huýt sáo. Thế là e huýt sáo, e nó đói nên trả lời ;) Hóa ra cu cậu đang trên mái hiên nhà e, may mà ko bay ra đường, ko là ....
Tới giờ e vẫn chưa bít chú nó bay ra bằng cách j, vì cái lồng e nhốt e nó là lồng khuyên nên ko có cách j lọt nan được:confused:
khó hiểu quá

sonbt

Đừng huýt sáo nữa, ít bữa lớn chú nó huýt sáo thì toi công chăm đó nhé

songhuynmun

hj, Tình hình là giờ e nó đã ổn định lại. Tối nay con làm e phát hoảng khi chuẩn bị cho ăn mà nhìn vô lồng lại chẳng thấy đâu :mad: Hoảng quá, nhưng sực nhớ lại, mỗi lần cho ăn, em thường huýt sáo. Thế là e huýt sáo, e nó đói nên trả lời ;) Hóa ra cu cậu đang trên mái hiên nhà e, may mà ko bay ra đường, ko là ....
Tới giờ e vẫn chưa bít chú nó bay ra bằng cách j, vì cái lồng e nhốt e nó là lồng khuyên nên ko có cách j lọt nan được:confused:
khó hiểu quá
Cứ Huýt Sáo Đy . Cho Mấy Chú Chim Cậu học lun . vài bữa Chẳng Hót Tí nào .. Chim thì ăn bột chim . làm sao cho em nó ăn cơm :)

chaugiathuan1

Ah, lúc đó do thời gian hơi lâu, e nó chưa ăn j
sợ ăn vô bị đau bao tử nên e nhai cơm nhuyễn ra rồi mớm cho e nó như. Con nít vậy ak