[ help ] Chế độ chăm cho chim sắp đi thi

ledinhnhan01

Kính chào toàn thể các bác, các anh em trên diễn đàn.
Chuyện là thành viên tuanvyp có 1 em chào mào đi giàn tốt, bền. Đang trong thời kì căng lửa. Nhưng do điều kiện học tập ít có thời gian chăm sóc + nhà hôm nay cũng đang xây sửa lại nên gửi em chăm 1tuần 2 ngày nữa để đi thi. Em thì lâu nay chăm chim đi cafe nên việc có chế độ chăm sóc để đi thi thì em còn gà mờ. Mong các bậc tiền bối chia sẻ , thảo luận để đưa kinh nghiệm của mình trên con đường chinh phục giải để hậu bối và toàn thể anh em nhập môn sau có vốn kiến thức.
cụ thể là : chim đang thời kì căng lửa, chuyển đến nhà em ( chỗ lạ ) , chưa bao giờ tập lực, lúc trước tắm 2lần/1tuần vào thứ 5 và chủ nhật. Đang chơi khoảng 1h30' là rỉa nhẹ rồi chơi tiếp,nết chim bền. Bây giờ em phải có chế độ tắm như thế nào để đỉnh lửa rơi vào chủ nhật tuần sau. Có nên hay không tập lực vào lúc này ( nếu có tập chắc chắn chỉ khoảng 11h45 đến 1h15 là em rảnh ở nhà thôi). Và em đang cố cách li chim nhà, chim hàng xóm bằng mọi cách có thể. Em nó đang độc chiếm trên lầu @@.
trân trọng cảm ơn mọi lời khuyên của các bậc tiền bối .
thân ái/ledinhnhan01

vubaucat

tắm rồi phơi nắng.cách 2 ngày tắm/lần.sáng phơi nắng tới 10h ngưng vô trùm.trưa đem ra tắm xong phơi nắng chút khô lông rùi trùm.trái cây chuối,táo,cam.cách 5 ngày đừng tập lực.ko kè chim.cách ly chú chim xung quanh.được hay ko do con chim.

Mickeycm.batoqn

Nếu ko nghe dc tiếng chim khác và chỉ có em Girl thôi thì tốt hơn.
Lúc đó là còn ta với nồng nàn :)

chaomao_monglan

chim em thì có con con còn nhiêu toàn vớ vẩn chắc sẽ thả trong nay mai..... các anh cầu kì quá chim em chỉ cám ba vì + sâu ( không có cào cào để ăn luôn) nhưng con chim chơi đều đều nói mấy anh k tin chứ xách đi mọi lúc mọi nơi ban đêm chơi vẫn nhiệt như ban ngày

vubaucat

chim em thì có con con còn nhiêu toàn vớ vẩn chắc sẽ thả trong nay mai..... các anh cầu kì quá chim em chỉ cám ba vì + sâu ( không có cào cào để ăn luôn) nhưng con chim chơi đều đều nói mấy anh k tin chứ xách đi mọi lúc mọi nơi ban đêm chơi vẫn nhiệt như ban ngày
lúc em mới chơi cũng nghĩ như anh.cầu kì làm gì.nghĩ vậy chơi ko bằng người ta,lạc hậu.nhưng người đi trước họ đã trải qua.còn như anh nói chim anh đem đi đâu cũng chơi được.có thể do cái duyên cầm con chim hay.thế anh đem ra trường chơi sao bao lâu hay ....còn anh nuôi cho ăn sâu kích chim ko nghĩ hậu quả về sau.

ledinhnhan01

chim em thì có con con còn nhiêu toàn vớ vẩn chắc sẽ thả trong nay mai..... các anh cầu kì quá chim em chỉ cám ba vì + sâu ( không có cào cào để ăn luôn) nhưnchim chơi đều đều nói mấy anh k tin chứ xách đi mọi lúc mọi nơi ban đêm chơi vẫn nhiệt như ban ngày
hi, em chăm đi cafe nên cũng nghĩ như bác.Nhưng đi thi , chim cần có thể lực + lửa tốt để chơi hơn 3tiếng đồng hồ. Với cách chăm bình thường, khó mà làm chú chim cưng của ta đi sâu vào vòng trong ^^

ledinhnhan01

tắm rồi phơi nắng.cách 2 ngày tắm/lần.sáng phơi nắng tới 10h ngưng vô trùm.trưa đem ra tắm xong phơi nắng chút khô lông rùi trùm.trái cây chuối,táo,cam.cách 5 ngày đừng tập lực.ko kè chim.cách ly chú chim xung quanh.được hay ko do con chim.
em chỉ có nhà lúc11h45 đến 1h15 để phơi nắng thôi bác. Còn bây giờ có NÊN HAY KHÔNG việc tập lực thời điểm này, hic, cảm ơn bác đã chia sẻ nhiều điều bổ ích

tranhathi

em chỉ có nhà lúc11h45 đến 1h15 để phơi nắng thôi bác. Còn bây giờ có NÊN HAY KHÔNG việc tập lực thời điểm này, hic, cảm ơn bác đã chia sẻ nhiều điều bổ ích
Mình có vài điều nếu cảm thấy không đúng thì bỏ qua nha: Bạn hỏi chủ củ chim có tâp thể lực trước đây không? nếu có thì bạn tiếp tục tập thể lực cho em nó còn nếu ko thì đừng nên. Em nó lạ thì dễ mất lửa lắm, Thứ 2: bạn chuyển qua tắm 1h chiều xong phơi nắng tầm 20 đến 30 phút. Còn buổi sáng thì bạn kiếm 1 chổ nắng đẹp, để nguyên khăn trùm trên nóc lồng và phơi nguyên buổi sáng , 11h30 cất chim vào chổ mát đến chiều tắm chim. Trước ngày đi thi bạn phơi nắng đến tầm 9h đem vào chổ em ấy quen thuộc nhất treo. Buổi chiều vẫn cứ 1h tắm chim phơi nắng 15 dến 30 phút tùy nắng gắt hay nắng nhẹ, phơi xong châu chấu trái cây đầy đủ...... rồi tủ chử V đem cất vào chổ không có ai quấy phá.... sáng mai đem chim đi thi là dc....... còn 1 chiêu mà khó nói ở đây quá bạn DT cho mình mình sẽ trả lời .... Chúc bạn đi thi nhiều may mắn........

cscdn

Mình có vài điều nếu cảm thấy không đúng thì bỏ qua nha: Bạn hỏi chủ củ chim có tâp thể lực trước đây không? nếu có thì bạn tiếp tục tập thể lực cho em nó còn nếu ko thì đừng nên. Em nó lạ thì dễ mất lửa lắm, Thứ 2: bạn chuyển qua tắm 1h chiều xong phơi nắng tầm 20 đến 30 phút. Còn buổi sáng thì bạn kiếm 1 chổ nắng đẹp, để nguyên khăn trùm trên nóc lồng và phơi nguyên buổi sáng , 11h30 cất chim vào chổ mát đến chiều tắm chim. Trước ngày đi thi bạn phơi nắng đến tầm 9h đem vào chổ em ấy quen thuộc nhất treo. Buổi chiều vẫn cứ 1h tắm chim phơi nắng 15 dến 30 phút tùy nắng gắt hay nắng nhẹ, phơi xong châu chấu trái cây đầy đủ...... rồi tủ chử V đem cất vào chổ không có ai quấy phá.... sáng mai đem chim đi thi là dc....... còn 1 chiêu mà khó nói ở đây quá bạn DT cho mình mình sẽ trả lời .... Chúc bạn đi thi nhiều may mắn........

Chiêu gì mà ủ mưu ghê thế bác , chỉ lên luôn cho AE học hỏi ..........

ledinhnhan01

dạ nó chưa tập lần nào ạ, em định mai cho tập thử 1tiếng. Theo dõi nếu tụt lửa sẽ ngưng. Em nó trùm lại là tự rị đuôi nên em để trong nhà chỗ sáng thể em nó hót bình thường được không anh ?

tranhathi

dạ nó chưa tập lần nào ạ, em định mai cho tập thử 1tiếng. Theo dõi nếu tụt lửa sẽ ngưng. Em nó trùm lại là tự rị đuôi nên em để trong nhà chỗ sáng thể em nó hót bình thường được không anh ?
Nến tập thử thì phải quan sát thât kỉ nha thấy không ổn sang lồng ngay....Còn trùm lồng thì em nó sẽ yên tỉnh hơn, nến không trùm mà không sao thì cũng dc......

tantuantky

Chim lâu nay ko tập, chuẩn bị thi mà tập lực dễ bị tụt lửa vì chim cũng như người mình lâu ngày tập thể dục nên bị mỏi cơ.

ledinhnhan01

Nến tập thử thì phải quan sát thât kỉ nha thấy không ổn sang lồng ngay....Còn trùm lồng thì em nó sẽ yên tỉnh hơn, nến không trùm mà không sao thì cũng dc......
dạ, em sẽ chú ý quan sát kĩ. Còn việc em mở trùm, treo trong nhà thì sao ạ ? Treo ở ngoài cũng được nhưng sợ gặp chim hàng xóm thôi.

ledinhnhan01

Chim lâu nay ko tập, chuẩn bị thi mà tập lực dễ bị tụt lửa vì chim cũng như người mình lâu ngày tập thể dục nên bị mỏi cơ.
em định lần đầu tập 15-20', sang ra lồng nuôi nghỉ ngơi 2ngày, rồi tập một lần nữa 15',xong nghỉ đến lúc thi. Không biết ổn không. Nhưng mà em sẽ quan sát để điều chỉnh hợp lí, tránh mỏi chim, hihi, cảm ơn anh rất nhiều

minhgas

Chào mào cùi bắp
Cao thủ ledinhnhan mà cũng phải đi hỏi ah hiihi giấu tài năng miết. Không tập lực thì không tập luôn. Cứ phới nắng và chế độ như bác vubaucat là ok rồi.

ledinhnhan01

Cao thủ ledinhnhan mà cũng phải đi hỏi ah hiihi giấu tài năng miết. Không tập lực thì không tập luôn. Cứ phới nắng và chế độ như bác vubaucat là ok rồi.
hi, em có tài năng gì đâu anh, mình chăm chim đi cafe quen rồi. Chứ ba cái vụ chăm đi thi thì chịu, hihi

bad boy

bạn quá may mắn. chúc bạn thành công.

bad boy

mình nghĩ là bác chủ topic nên chăm bt không nên cho tập lực lúc này. chúc chú chim của bác thi thành công.thân.

Đi thi về rồi tính bác ạ,nếu nhất rồi thì thôi.:)ko thì mới bắt đầu tập,nhồi nhét bây giờ đâu giải quyết j nữa.thân!