Help me! AE gặp tình trạng chim xay nắng và mắt mưa thì giúp em với

ĐKL?hao12345

Tình hình là em đi cv 3 ngày nên có gửi chim cho thằng em nhỏ nó chăm giúp.
Ngày 1 và 2 trời nắng to. thằng em móc dưới lưới lan mình nghĩ em nó bi cảm nắng. Cuối ngày 2 mình có gọi đt hỏi thì chú em trả lời con chim vẩn ăn uống bt nhưng xổ giọng nhỏ hơn trước cái tối mình chuẩn bị đi cv ( trước tối ngày 1)

Sang ngày 3 mình bảo nó mắt trong mái hiên tưởng rằng yên tâm.tối ngày 3 mưa to ầm ầm tạt ướt lồng và chim.

Tới sáng hôm qua 6h là ngày 4 mình về đến liền qua xem chú chim thì thôi rồi chim xù 1 cục mắt vẩn mở đàu vẩn quay qua quay lại ít chịu chuyền cầu.Mình đã pha mật ông cho uống, cà rốt hấp, cám. Mà cà rốt ăn vài miếng bé tẹo, nước mật ông uống nhiều đi phân nước khg.lo em nó chết trưa mình bắt ra thoa dàu, cho vào mồm 3 em cào cào non xèo và cho uống nc mật ông rắc dàu đáy lồng và áo lồng. tối đi ngủ dập thêm 1 tép hành+tỏi cho vào

Tới hôm nay ngày thứ 5 thấy có khá hơn tí. hôm nay vẩn nước mật ông + cà chua + chuối + cám. Khg ăn chuối, cám không. phân nước không.
Sao giờ ae biết chỉ mình với.Giờ phóng sinh thì ra ngoài cũng đi. HUHU Help Me!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
theo mình thì chim bác bị trúng nắng & trúng nước rồi đó, mình cũng gặp trường hợp này và xử lý thành công:

- Chim bị thế tuyệt đối không tắm, không để chổ gió. Bác quan sát xem chim có còn nhảy cầu được không, nếu còn thì có thể phơi nắng sáng khoảng 10 -> 15 phút lúc tầm 7g để sưởi ấm cho chim, khi phơi phải che chắn gió cho em nó

- kết hợp thêm: ngưng cám, cho ăn cam (vì thời tiết lúc này rất nóng), chim đang yếu nên tạm ngưng cào cào (nếu thấy khỏe tí thì có thể cho chim ăn vài con cào cào cực non, mềm), để chổ mát tủ áo lồng & bên trong cho ít dầu xanh loại tốt dưới bố lồng + đập ít tỏi nữa nhé

- nếu chăm sóc và theo dõi tầm 2 ngày nữa mà ko hết (hoặc chim có dấu hiệu yếu hơn thì nên cho chim uống thuốc kháng sinh liền (bắt ra cho 1->2 giọt vài miện miêng và cho chim uống chút nước bằng ống hút) sau đó để chim chổ yên tĩnh và tiếp tục theo dõi và báo cáo AE dd nữa nhé.

Chúc chim Bác mau khỏe lại nhé
Thân

p/s: thuốc kháng sinh thì để mình lục lại cái hiệu nhé, hihi

ĐKL?hao12345

theo mình thì chim bác bị trúng nắng & trúng nước rồi đó, mình cũng gặp trường hợp này và xử lý thành công:

- Chim bị thế tuyệt đối không tắm, không để chổ gió. Bác quan sát xem chim có còn nhảy cầu được không, nếu còn thì có thể phơi nắng sáng khoảng 10 -> 15 phút lúc tầm 7g để sưởi ấm cho chim, khi phơi phải che chắn gió cho em nó

- kết hợp thêm: ngưng cám, cho ăn cam (vì thời tiết lúc này rất nóng), chim đang yếu nên tạm ngưng cào cào (nếu thấy khỏe tí thì có thể cho chim ăn vài con cào cào cực non, mềm), để chổ mát tủ áo lồng & bên trong cho ít dầu xanh loại tốt dưới bố lồng + đập ít tỏi nữa nhé

- nếu chăm sóc và theo dõi tầm 2 ngày nữa mà ko hết (hoặc chim có dấu hiệu yếu hơn thì nên cho chim uống thuốc kháng sinh liền (bắt ra cho 1->2 giọt vài miện miêng và cho chim uống chút nước bằng ống hút) sau đó để chim chổ yên tĩnh và tiếp tục theo dõi và báo cáo AE dd nữa nhé.

Chúc chim Bác mau khỏe lại nhé
Thân

p/s: thuốc kháng sinh thì để mình lục lại cái hiệu nhé, hihi
thank a Thái nhiều
em sẽ cố gắng chăm em nó

ĐKL?hao12345

Ngày 30/4 mình có mua chai thuốc Viaquino 10 ở tiệm thuốc thú Y (6k)
trị gà rù . gà toi . phận xanh . phân trắng (vì do thấy phân nước quá)
về pha vào nuốc mật ong (5giot) thì chim uống hết hủ. thức ăn và trái cay ít ăn

Ngày 1/5 cũng pha thêm thuốc vậy. chim ít uống lại và đã ăn chuối nhiều khỏe lên rất nhiều. đã gọi bày lại rồi

Toàn Aloha

Ngày 30/4 mình có mua chai thuốc Viaquino 10 ở tiệm thuốc thú Y (6k)
trị gà rù . gà toi . phận xanh . phân trắng (vì do thấy phân nước quá)
về pha vào nuốc mật ong (5giot) thì chim uống hết hủ. thức ăn và trái cay ít ăn

Ngày 1/5 cũng pha thêm thuốc vậy. chim ít uống lại và đã ăn chuối nhiều khỏe lên rất nhiều. đã gọi bày lại rồi

Chúc mừng bác nhé, hihi.