Huấn luyện cho chào mào tắm

Việt Oanh

Em là thành viên mới, em mới mua được em chào mào bắc nhưng do chủ cũ khi cho chim tắm thường để luôn khay nước vào trong lồng để nó tắm! Em muốn huấn luyện cho em nó sang lồng tắm để tắm, nhưng mãi không được, các pro chỉ giáo cho em vài đường! Thanks các pro nhiều!
Thân mến!

vietgun

Bạn vào diễn đàn có nhiều bài viết về mục này lắm nên mọi người không nói lại. Cố gắng tìm đọc nhé!

chaomaophoxuoi

tắm đúng kiểu thái đấy tắm tại lồng.điều đâu tiên là phơi nắng bỏ quả ra rồi mở của thông lông cho miếng quả vào lông tắm cho chim sang vài hôm chim quen thì sang tắm thôi .cách nữa là bịt áo lồng chim thấy lồng tắm sáng sẽ sang

Việt Oanh

tắm đúng kiểu thái đấy tắm tại lồng.điều đâu tiên là phơi nắng bỏ quả ra rồi mở của thông lông cho miếng quả vào lông tắm cho chim sang vài hôm chim quen thì sang tắm thôi .cách nữa là bịt áo lồng chim thấy lồng tắm sáng sẽ sang

Thanks bạn đã chia sẻ! Đây là phương pháp hay mình sẽ áp dụng xem sao! Chim hót nhiều mà lười tắm bực lắm!
Thân mến!

MrGiaNguyen

có nhiều cách để dụ CM tắm.
1- là để nó đói ròi cho hoa quả bên lồng tắm dụ nó sang,mình ngồi phía sau lồng chính,khi nó sang lồng tắm mình thò tay đóng cửa lồng lại.
2-là cho 1 chim nào siêng tắm rồi cho chú CM của mình đứng gần nhìn,nó sẽ học tắm,và khi chú chim kia tắm nó sẽ vẩy nước lên chú CM,nước và nắng sẽ làm chú CM ngứa ngáy khó chịu muốn tắm
3-là mở thông cửa lồng tắm và lồng nuôi,sau đó mình đi chỗ khác để nó ko nhìn thấy,CM sẽ sang tắm ngay thôi mà
4-5-6...có 1001 cách nữa bạn ạ ...nhưng những cách trên cũng đủ dung roài =))

phamkien25

còn 1 cách nửa là bạn xịt ướt em nó 1 chút là nó ngứa ngáy nhảy xuống tắm ngay. Con chim của mình dạo này sáng nào cũng cho tắm hết có hôm nó nghĩ gì mà ko chiu tắm bực quá mình lấy nước xịt ướt nó 1 chút là nó nhảy xuống tắm ngay. Xịt nước ko xịt trực tiếp em nó nhá giơ lên trên cho nước tự rơi như mưa á :D

Việt Oanh

còn 1 cách nửa là bạn xịt ướt em nó 1 chút là nó ngứa ngáy nhảy xuống tắm ngay. Con chim của mình dạo này sáng nào cũng cho tắm hết có hôm nó nghĩ gì mà ko chiu tắm bực quá mình lấy nước xịt ướt nó 1 chút là nó nhảy xuống tắm ngay. Xịt nước ko xịt trực tiếp em nó nhá giơ lên trên cho nước tự rơi như mưa á :D

Thanks bạn! Vấn đề là em nó không chịu sang lồng tắm!

phamkien25

híc vậy là em nó dạn quá rồi nên lười + thói quen chủ trước cho tắm tại gia. Vậy bạn thử để trái cây trong lồng tắm vậy....theo mình nên cho trái cà chua thật chín đẹp mắt em nó thì thế nào mà chằng tìm đường qua ăn. Cho vào giữa chậu nước tắm ấy.....chúc chú CM of bạn mau bỏ cái tật xấu

Việt Oanh

híc vậy là em nó dạn quá rồi nên lười + thói quen chủ trước cho tắm tại gia. Vậy bạn thử để trái cây trong lồng tắm vậy....theo mình nên cho trái cà chua thật chín đẹp mắt em nó thì thế nào mà chằng tìm đường qua ăn. Cho vào giữa chậu nước tắm ấy.....chúc chú CM of bạn mau bỏ cái tật xấu

Thanks bạn! Mình cũng đang cố gắng rèn nó bỏ cái tật xấu đây, hơn nữa còn tiện cho việc vệ sinh lồng!
Thân mến!

chaomaomung

Mình thì trước khi tắm phơi nắng cho e nó rồi cho vào lồng tắm là e nó tắm liền,còn không nữa bạn để e nó trong lồng tắm để ngoài nắng lấy bình xịt cho e nó ướt là tắm ah.Kiên trì là nó tắm thôi bạn ah.

sonbt

Bác để một cái cầu trước cửa lồng, chịu khó xua em nó sang vài lần. Qua mà chưa chịu tắm thì lấy bình phun nước cho lan tưới cho em nó vài lần là tắm táp đâu vào đấy cả mà.

mrdungbinhduong

Mình cũng có 1 cách đã áp dụng cho rất nhiều chú chú chaò mào, kể cả chim bổi mới nuôi 1 tuần , thời gian từ 11h- 13h :
- Bạn cần 2 lồng tắm, để chỗ có nắng chiếu vào, cho chú siêng tắm vào lồng bên cạnh cho chú em nhìn thấy ( 2 lồng đặt sát nhau bạn nhé )
- Kèo cho chim đứng tắm bạn đừng nên để kèo ngang, bạn để 1 đầu chúc xuống nước nhưng chú ý là phải gắn cho chắc để kèo ko di chuyển làm chim sợ.
- Bạn núp vào 1 chỗ và chờ đợi kết quả hihi
Với cách này mình đã huấn luyện cho tất cả các chú chim nhà mình, kể cả chim thuần chủ cũ nuôi ko cho tắm mình cũng thành công
Vài lời góp ý, chúc bạn thành công

Việt Oanh

Thanks các pro đã trợ giúp, hôm nay em nó đã sang lồng tắm và tắm ùm ụp roài!
Chúc các anh em luôn vui vẻ và hạnh phúc!
Thân mến!

eskimo

Thanks các pro đã trợ giúp, hôm nay em nó đã sang lồng tắm và tắm ùm ụp roài!
Chúc các anh em luôn vui vẻ và hạnh phúc!
Thân mến!
Cào cào cốm một lọ to tướng kìa, anh về luôn thì còn. không là em thả cho nó bay mai lại bảo mấy ae vồ cho tiếp. Chim nhà ăn nhiều cào cào quá, mà cái gì nhiều quá cũng ko tốt.

Việt Oanh

Cào cào cốm một lọ to tướng kìa, anh về luôn thì còn. không là em thả cho nó bay mai lại bảo mấy ae vồ cho tiếp. Chim nhà ăn nhiều cào cào quá, mà cái gì nhiều quá cũng ko tốt.

Thanks em, anh về luôn đây!
Thân mến!